10 રોગો જેની આગાહી હાથથી કરી શકાય છે.

Noor Health Life

      હાથ વડે અનેક રોગોના લક્ષણોનો અંદાજ લગાવી શકાય છે.

      આંગળીની લંબાઈથી લઈને પકડની મજબૂતાઈ સુધી, આપણા હાથ વિવિધ પ્રકારના તબીબી જોખમોની આગાહી કરે છે.

      પરંતુ શું તમે જાણો છો કે આપણા હાથમાં રહેલી કેટલીક સામાન્ય વસ્તુઓ સ્વાસ્થ્ય માટે કેટલી હદે જોખમો સૂચવે છે?

      મેડિકલ સાયન્સ મુજબ આપણા હાથમાં દેખાતા કેટલાક લક્ષણો અહીં છે.

      આંગળીઓની લંબાઈ: સાંધામાં દુખાવો થવાનું જોખમ

      જો સ્ત્રીની ત્રીજી આંગળી તેની તર્જની આંગળી કરતાં લાંબી હોય, જે પુરુષોમાં સામાન્ય છે, તો તેને ઘૂંટણના દુખાવાની શક્યતા બમણી હોય છે.  મેડિકલ જર્નલ આર્થરાઈટિસ એન્ડ રુમેટિઝમમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસ મુજબ, એક સંભવિત કારણ એસ્ટ્રોજન હોર્મોનનું નીચું સ્તર છે.

      હાથ ધ્રુજારી: પાર્કિન્સન રોગના લક્ષણો

      હાથ મિલાવવા એ કેટલીકવાર કેફીનના અતિશય ઉપયોગ અથવા અમુક દવાઓની આડઅસરોનું પરિણામ હોઈ શકે છે.  પરંતુ જો તે એક હાથમાં હોય, તો તરત જ ડૉક્ટરને જોવાનું વધુ સારું છે.  એક હાથ ધ્રુજારી એ પાર્કિન્સન રોગની પ્રથમ નિશાની હોઈ શકે છે.

      નખનો રંગ: કિડની રોગ

      એક અભ્યાસમાં કિડનીની ગંભીર બિમારીવાળા 100 દર્દીઓ પર નજર કરવામાં આવી હતી અને જાણવા મળ્યું હતું કે 36%ના નખ બે રંગના હતા (નખનો નીચેનો ભાગ સફેદ અને ઉપરનો ભૂરો હતો).  નખની આ સ્થિતિના સંભવિત કારણો ચોક્કસ હોર્મોન્સમાં વધારો અને ગંભીર એનિમિયા હોઈ શકે છે, જે બંને કિડની રોગનો ભાગ છે.  જો તમને તમારા નખ પર બે રંગ દેખાય છે અથવા તે કાળા થઈ જાય છે, તો તરત જ ડૉક્ટરની સલાહ લો કારણ કે ઘાટા રંગ પણ ત્વચાના કેન્સરની નિશાની હોઈ શકે છે.

      પકડ શક્તિ: હૃદય આરોગ્ય

      નબળી પકડ એ હાર્ટ એટેક અથવા સ્ટ્રોકનો પુરોગામી હોઈ શકે છે અને તેનાથી બચવાની ઓછી તક હોઈ શકે છે.  17 દેશોના રહેવાસીઓના અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે બ્લડ પ્રેશર કરતાં પકડની શક્તિ વધુ સારી રીતે અકાળ મૃત્યુની આગાહી કરી શકે છે.  સંશોધકોના મતે, પકડની શક્તિનો ઉપયોગ સમગ્ર સ્નાયુઓની મજબૂતાઈ અને તંદુરસ્તીનું મૂલ્યાંકન કરવા અને હૃદય રોગને રોકવા માટે શારીરિક પ્રવૃત્તિ સૂચવવા માટે કરી શકાય છે.

      ફિંગરપ્રિન્ટ્સ: હાઈ બ્લડ પ્રેશર

     નૂર હેલ્થ લાઇફના અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે જે લોકોની એક અથવા વધુ આંગળીઓ ગોળાકાર ફિંગરપ્રિન્ટ ધરાવતી હોય તેમને હાઈ બ્લડ પ્રેશરનું જોખમ હોઈ શકે છે.  આંગળીઓ જેટલી વધુ ગોળાકાર, બ્લડ પ્રેશર વધારે છે.

      હાથમાં પરસેવો: વધુ પડતો પરસેવો

      હાથ પર વધુ પડતો પરસેવો થાઈરોઈડની બીમારી તેમજ વધુ પડતો પરસેવો પણ થઈ શકે છે, જેમાં પરસેવાની ગ્રંથીઓ વધુ સક્રિય થઈ જાય છે.  મોટાભાગના લોકો શરીરના એક કે બે ભાગો જેમ કે બગલ, હથેળી કે પગમાં આ સમસ્યા અનુભવે છે.  ડોકટરો તેની તપાસ કરી શકે છે અને સારવાર આપી શકે છે.

      પીળા હાથ: એનિમિયા.

      એનિમિયા અથવા એનિમિયાના વિવિધ પ્રકારો છે જેમ કે ગંભીર અથવા ક્રોનિક એનિમિયા વગેરે. જો કે, એનિમિયાનો પ્રકાર ગમે તે હોય, અસરગ્રસ્ત વ્યક્તિના શરીરમાં તંદુરસ્ત રક્ત કોશિકાઓનું પ્રમાણ ઓક્સિજન પહોંચાડવા માટે પૂરતું નથી. પહોંચાડવામાં સક્ષમ બનો.  તેથી જ આ રોગનું સૌથી સામાન્ય લક્ષણ ત્વચામાં નિસ્તેજ દેખાવ છે, ખાસ કરીને હાથ અને નખની ત્વચા પીળી પડવી.

     ફેફસાના રોગો

      ક્લબ નેઇલ અથવા ફિંગર એ નખના પાયાના નરમ થવાનો ઉલ્લેખ કરે છે જ્યારે નખની આસપાસની ત્વચા ચમકદાર બને છે, તેવી જ રીતે નખ સામાન્ય કરતાં વધુ વળે છે જ્યારે આંગળીઓની ટીપ્સ પહેલા કરતાં મોટી થઈ જાય છે, આ સામાન્ય રીતે ફેફસાંની નિશાની છે. રોગ સૂચવે છે કારણ કે આંગળીઓ અથવા નખ ઓક્સિજનના અભાવથી પીડાય છે.  માર્ગ દ્વારા, આ લક્ષણ રક્ત વાહિનીઓના રોગો, યકૃતના રોગોની નિશાની પણ હોઈ શકે છે.

     શું નખની આ રચના કેન્સરની નિશાની નથી?

     યકૃતના રોગો

      ત્વચા પર લાલ ફોલ્લીઓ ઘણા રોગોની નિશાની હોઈ શકે છે, પરંતુ તે સામાન્ય રીતે યકૃત રોગનું સૌથી સામાન્ય લક્ષણ છે.  હાથની આ સ્થિતિ ધરાવતા કેટલાક લોકો હથેળીઓ પર વધુ પડતી ગરમી અનુભવે છે, જે લીવરને નુકસાન સૂચવે છે. આંગળીઓના સાંધામાં દુખાવો – કારણો અને સારવાર

     નિષ્ણાતો એ હકીકતને નોંધે છે કે ઘણા રોગો આજે “નાના” છે.  માર્ગ, માત્ર વૃદ્ધો માટે નકારાત્મક, યુવાન લોકો વધુને વધુ અસરગ્રસ્ત છે.  તેથી, મોટી સંખ્યામાં સ્ત્રીઓ સાંધાના રોગોથી પીડાય છે, અને ઘણા ડોકટરો આંગળીઓના સાંધામાં પીડાની ફરિયાદ કરે છે.  આવો, કારણ કે આંગળીઓ આંગળીઓના આંગળીઓના સાંધાને નુકસાન પહોંચાડી શકે છે, અને આવી સારવારની જરૂર છે.

     આંગળીના સાંધા શા માટે દુખે છે?

     આંગળીઓના સાંધામાં દુખાવો આઘાતજનક પરિબળોને કારણે થઈ શકે છે: ખેંચવું અથવા કળતર, વળતર, અસ્થિભંગ, વગેરે.  આવા કિસ્સાઓમાં, એક નિયમ તરીકે, કારણ સ્પષ્ટ છે.  ક્ષણિક પીડા ક્યારેક અતાર્કિક અથવા લાંબા સમય સુધી શારીરિક વૃદ્ધિ, અસ્વસ્થ સ્થિતિમાં હાથની હાજરી સાથે સંકળાયેલી હોય છે.  ઘણીવાર આંગળીઓના સાંધામાં દુખાવો, જેમ કે શરીરના અન્ય સાંધામાં, કેલ્શિયમની ઉણપ, વધુ પડતા હોર્મોન રિલેક્સેશન, આંચકી દરમિયાન સ્ત્રીઓમાં ચેતા ઝબૂકવાથી થઈ શકે છે.

     પરંતુ જો આંગળીઓના સાંધામાં દુખાવો લાંબા સમય સુધી કોઈ સ્પષ્ટ કારણો વિના ચિંતિત હોય, તો તે ગંભીર રોગો સાથે જોડાઈ શકે છે.  મુખ્ય મુદ્દાઓ ધ્યાનમાં લો:

     અસ્થિવા એ એક રોગ છે જે શરીરમાં મેટાબોલિક ડિસઓર્ડર, હાથ, આનુવંશિક પરિબળો પરના વ્યવસાયના ભારને કારણે થઈ શકે છે.  આ કિસ્સામાં, બિન-ઝેરી સાંધાઓની વિકૃતિ છે, જેમાં આંગળીઓ પર ચોક્કસ માનસિક નોડ્યુલ્સ રચાય છે.

     રુમેટોઇડ સંધિવા એ ડીજનરેટિવ ઓટોઇમ્યુન રોગ છે જે શરીરના વિવિધ સાંધાઓને અસર કરે છે અને ઘણીવાર આંગળીઓ અને અંગૂઠાથી શરૂ થાય છે.  આ કિસ્સામાં, બળતરાના નુકસાન સાથે, સાંધાની ઉપર ત્વચાકોપ અને લોભ, જે ધીમે ધીમે જાડું થાય છે, વિકૃત થાય છે.  આ કિસ્સામાં, રાત્રે અને સવારે પીડા ઘણીવાર પીડાદાયક હોય છે.

     ગેટ એ મેટાબોલિક ડિસઓર્ડરને કારણે થતો રોગ છે જેમાં યુરિક એસિડ ક્ષારના સ્ફટિકો સાંધાની અંદર એકઠા થાય છે.  હાથ અને પગના સાંધાને અસર થઈ શકે છે.  જ્યારે ગાઉટીનો દુખાવો ખૂબ જ તીવ્ર હોય છે, બળે છે, સાંધા પર ત્વચાની લહેરખીઓ, હલનચલન પર ઝડપી પ્રતિબંધ.

     રિસુસિટેશન એક સંભવિત કારણ છે જો અંગૂઠાના સાંધા, જેમાં રેડિયેશન સંયુક્ત ઇજા સાથે મેટાટેર્સલ હાડકા સાથે જોડાયેલ હોય.  આ ગણિત અંગૂઠાના ભૌતિક ઓવરલોડ સાથે સંકળાયેલું છે અને અસ્થિવા ની વારંવારની સ્થિતિ છે.

     મિનરલ લિગ્નાઇટિસ (“સ્નેપિંગ ફિંગર”) એ રજ્જૂના દાહક નુકસાન સાથે સંકળાયેલ એક રોગ છે, જે આંગળીની સ્થિતિસ્થાપક જાડાઈના વિસ્તરણ માટે જવાબદાર છે.  આ એ હકીકતને કારણે હોઈ શકે છે કે આંગળીના સાંધાને સ્ક્વિઝ કરવું પડે છે અને જ્યારે તે અદૃશ્ય થઈ જાય છે ત્યારે એક ક્લિક થાય છે.

     કૃષિ સંબંધ સાંધાઓ દ્વારા સંચાલિત થાય છે, જે ઘણીવાર તેમની ત્વચામાં એવા લોકોને જન્મ આપે છે જેઓ પહેલેથી જ ગરીબોની ચામડી છે.  આ રોગ કોઈપણ આંગળીને અસર કરી શકે છે, જેના કારણે બધા સાંધામાં દુખાવો, દુખાવો, બળતરા અને ખેંચાણ થાય છે.

     બર્સિટિસ એ આંગળીઓના સાંધાઓની બળતરા છે, તેમના પોલાણમાં પ્રવાહીના સંચય સાથે.  ઘા, આંગળીઓ પર બોજ, ચેપનો ઘૂંસપેંઠ એક ગણિતનું કારણ બની શકે છે.  આ કિસ્સામાં અસરગ્રસ્ત સંયુક્ત, લોભ વિસ્તારમાં પીડાદાયક સોજોની રચના લાક્ષણિકતા છે.

     સાંધાના દુખાવાની સારવાર

     દુઃખદાયક સાંધાને દૂર કરવા માટે શું જરૂરી છે તે કહેવું અન્યાયી રીતે અશક્ય છે.  સારવાર મોટે ભાગે એક હાથની આંગળીઓ પરના સાંધાને શા માટે ઇજા થાય છે તેના પર આધાર રાખે છે, પછી ભલે તે આઘાત અથવા બીમારીનું પરિણામ હોય.  તેથી, યોગ્ય ઉપચારની નિમણૂક માટે ડૉક્ટરની સલાહ લેવી અને તપાસ કરવી જોઈએ.

     મોટાભાગના કિસ્સાઓમાં, આ લક્ષણ સાથે, બિન-સ્ટીરોઇડ બળતરા વિરોધી દવાઓ, કોન્ડ્રોપ્રોટેક્ટર્સ, એન્ટિબાયોટિક્સ, પેઇન્ટ ડ્રીલ્સ, હોર્મોન્સ સૂચવવામાં આવે છે.  મસાજ, ફિઝિયોથેરાપી પ્રક્રિયાઓ, આંગળીની કસરતો પણ હાથ ધરવાની જરૂર છે.  ઓછામાં ઓછા દર્દીઓને સર્જિકલ હસ્તક્ષેપની જરૂર છે.  તેને સ્વતંત્ર રીતે સારવાર કરવાની ભલામણ કરવામાં આવતી નથી, કારણ કે તે જાણીતું છે કે આંગળીઓના સાંધા પીડાથી પ્રભાવિત છે.  વધુ પ્રશ્નો અને જવાબો મેળવવા માટે તમે નૂર હેલ્થ લાઈફ સાથે ઈમેલ અને વોટ્સએપ કરી શકો છો.  noormedlife@gmail.com

Leave a Comment

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s