ಕಪ್ಪು ಕಾಮಾಲೆ ಎಂದರೇನು ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ತಪ್ಪಿಸಬಹುದು?

Noor Health Life

     ಹೆಪಟೈಟಿಸ್ ಸಿ, ಹೆಪಟೈಟಿಸ್ ಸಿ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲ್ಪಡುತ್ತದೆ, ಇದು ಯಕೃತ್ತಿನ ಸೋಂಕು ಆಗಿದ್ದು ಅದು ತೀವ್ರವಾದ ಯಕೃತ್ತಿನ ಹಾನಿಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು.  ಇದು ಹೆಪಟೈಟಿಸ್ C ವೈರಸ್ ಅಥವಾ HCV ನಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ.

     ಕಾಮಾಲೆ ಅಥವಾ ಹೆಪಟೈಟಿಸ್ ಸಿ ಸೋಂಕು ತೀವ್ರ (ಅಲ್ಪಾವಧಿ) ಅಥವಾ ದೀರ್ಘಕಾಲದ (ದೀರ್ಘಕಾಲದ) ಆಗಿರಬಹುದು.  ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತೀವ್ರವಾದ ಹೆಪಟೈಟಿಸ್ ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು 6 ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ.

     ದೇಹವು ವೈರಸ್ ಅನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿದ್ದರೆ ತೀವ್ರವಾದ ಸೋಂಕು ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಆಗುತ್ತದೆ.  ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ – 50% ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ತೀವ್ರವಾದ ಸೋಂಕುಗಳು ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಆಗುತ್ತವೆ.

     ರೋಗ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮತ್ತು ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ ನೂರ್ ಹೆಲ್ತ್ ಲೈಫ್ ಪ್ರಕಾರ, ಇಂದು ಹೆಪಟೈಟಿಸ್ C ಯ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹೊಸ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಸೂಜಿಗಳು ಅಥವಾ ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಅಥವಾ ಚುಚ್ಚಲು ಬಳಸುವ ಇತರ ಸಾಧನಗಳ ಸಂಪರ್ಕದಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತವೆ.  ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸೂಜಿಗಳ ಬಳಕೆ ಅಥವಾ ಆರೋಗ್ಯದ ಸೆಟ್ಟಿಂಗ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಆಕಸ್ಮಿಕ ಸಂಪರ್ಕದ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿರುತ್ತದೆ.

     ಕಾಮಾಲೆಯ ಲಕ್ಷಣಗಳೇನು?

     ನೀವು ಕಪ್ಪು ಕಾಮಾಲೆಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಪಡೆಯಬಹುದು?

     ನೀವು ಯಾವುದೇ ವಿಧಾನದಿಂದ ಕಪ್ಪು ಕಾಮಾಲೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ

     ತೀವ್ರವಾದ ಕಪ್ಪು ಕಾಮಾಲೆಯ ಲಕ್ಷಣಗಳು

     ಕಾಮಾಲೆ ರೋಗನಿರ್ಣಯ

     ಚಿಕಿತ್ಸೆ

     ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ

     ನಿಮ್ಮ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಯಾವಾಗ ನೋಡಬೇಕು?

     ಕಾಮಾಲೆಯ ಲಕ್ಷಣಗಳೇನು?

     ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರಿಗೆ ಹೆಪಟೈಟಿಸ್ ಸಿ ಅಥವಾ ಕಪ್ಪು ಕಾಮಾಲೆಯ ಯಾವುದೇ ಲಕ್ಷಣಗಳಿಲ್ಲ.  ಆದರೆ ವೈರಸ್ ನಿಮ್ಮ ರಕ್ತಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಿದ 2 ವಾರಗಳಿಂದ 6 ತಿಂಗಳ ನಂತರ, ನೀವು ನೋಡಬಹುದು:

     ಮಣ್ಣಿನ ಬಣ್ಣದ ತ್ಯಾಜ್ಯ

     ಕಪ್ಪು ಮೂತ್ರ

     ಜ್ವರ

     ಆಯಾಸ

     ಕೀಲುಗಳು (ಕಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ಚರ್ಮದ ಹಳದಿ ಮತ್ತು ಕಪ್ಪು ಮೂತ್ರವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ಸ್ಥಿತಿ)

     ಸಂಧಿವಾತ

     ಹಸಿವಿನ ನಷ್ಟ

     ವಾಕರಿಕೆ

     ಹೊಟ್ಟೆ ನೋವು

     ವಾಂತಿ

     ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ 2 ರಿಂದ 12 ವಾರಗಳವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ

     ನೀವು ಕಪ್ಪು ಕಾಮಾಲೆಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಪಡೆಯಬಹುದು?

     ಹೆಪಟೈಟಿಸ್ ಸಿ ವೈರಸ್‌ನಿಂದ ಕಲುಷಿತಗೊಂಡ ರಕ್ತ ಅಥವಾ ದೇಹದ ದ್ರವಗಳು ಸೋಂಕಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಸಂಪರ್ಕದ ಮೂಲಕ ನಿಮ್ಮ ರಕ್ತಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಿದಾಗ ಕಪ್ಪು ಕಾಮಾಲೆ ಹರಡುತ್ತದೆ.

     : ನೀವು ಈ ಕೆಳಗಿನ ವಿಧಾನಗಳಲ್ಲಿ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗಬಹುದು

     ಅದೇ ಇಂಜೆಕ್ಷನ್ ಔಷಧಗಳು ಮತ್ತು ಸೂಜಿಗಳನ್ನು ಬಳಸುವುದು

     ಲೈಂಗಿಕತೆಯನ್ನು ಹೊಂದುವುದು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ನೀವು ಎಚ್ಐವಿ ಹೊಂದಿದ್ದರೆ

     ಜನನ – ತಾಯಿ ಅದನ್ನು ತನ್ನ ಮಗುವಿಗೆ ರವಾನಿಸಬಹುದು

     ನೀವು ಯಾವುದೇ ವಿಧಾನದಿಂದ ಕಪ್ಪು ಕಾಮಾಲೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ

     ಕೆಮ್ಮು

     ಒಂದು ಅಪ್ಪುಗೆ

     ಕೈ ಹಿಡಿದು

     ಸೊಳ್ಳೆ ಕಚ್ಚುತ್ತದೆ

     ಅದೇ ಆಹಾರ ಬೌಲ್ ಅನ್ನು ಬಳಸುವುದು

     ಸೀನು

     ತೀವ್ರವಾದ ಕಪ್ಪು ಕಾಮಾಲೆಯ ಲಕ್ಷಣಗಳು

     ಕಾಲುಗಳು ಮತ್ತು ಪಾದಗಳ ವಾಯು ಅಥವಾ ಊತ

     ಕಲ್ಲು

     ನಿಮ್ಮ ಮೆದುಳು ಕೂಡ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ (ಎನ್ಸೆಫಲೋಪತಿ)

     ಕಿಡ್ನಿ ಹಾನಿ

     ಸುಲಭವಾಗಿ ರಕ್ತಸ್ರಾವ ಮತ್ತು ಮೂಗೇಟುಗಳು

     ತೀವ್ರ ತುರಿಕೆ

     ಸ್ನಾಯು ಹಾನಿ

     ಮೆಮೊರಿ ಮತ್ತು ಏಕಾಗ್ರತೆಯಲ್ಲಿ ತೊಂದರೆ

     ಚರ್ಮದ ಮೇಲೆ ಜೇಡರ ಬಲೆಗಳಂತೆ ಸಿರೆಗಳು

     ರಕ್ತಸ್ರಾವದಿಂದ ಕೆಳ ಅನ್ನನಾಳದಲ್ಲಿ ರಕ್ತಸ್ರಾವ (ಅನ್ನನಾಳದ ರೂಪಾಂತರಗಳು)

     ತೂಕ ಇಳಿಕೆ

     ಕಾಮಾಲೆ ರೋಗನಿರ್ಣಯ

     ಹೊಸ HCV ಸೋಂಕುಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಲಕ್ಷಣರಹಿತವಾಗಿರುವುದರಿಂದ, ಸೋಂಕು ಹೊಸದಾಗಿದ್ದಾಗ ಕೆಲವೇ ಜನರು ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.  ದೀರ್ಘಕಾಲದ HCV ಸೋಂಕನ್ನು ಹೊಂದಿರುವವರಲ್ಲಿ, ಸೋಂಕನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಸೋಂಕಿನ ನಂತರ ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಲಕ್ಷಣರಹಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ, ತೀವ್ರವಾದ ಪಿತ್ತಜನಕಾಂಗದ ಹಾನಿಗೆ ದ್ವಿತೀಯಕ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು ಸಹ.

     HCV ಸೋಂಕನ್ನು 2 ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

     1.  ಸಿರೊಲಾಜಿಕಲ್ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳೊಂದಿಗೆ HCV ವಿರೋಧಿ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳ ಪರೀಕ್ಷೆಯು ವೈರಸ್ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾದ ಜನರನ್ನು ಗುರುತಿಸುತ್ತದೆ.

     2.  ಪರೀಕ್ಷೆಯು HCV-ವಿರೋಧಿ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳಿಗೆ ಧನಾತ್ಮಕವಾಗಿದ್ದರೆ, HCV ಯಿಂದ ಸೋಂಕಿತರಾದ ಸುಮಾರು 30% ನಷ್ಟು ಜನರು ಇಲ್ಲದೆ ಹೋಗುವುದರಿಂದ HCV ರೈಬೋನ್ಯೂಕ್ಲಿಯಿಕ್ ಆಮ್ಲ (RNA) ಗಾಗಿ ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯಿಕ್ ಆಮ್ಲ ಪರೀಕ್ಷೆಯು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಸೋಂಕನ್ನು ದೃಢೀಕರಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಸೋಂಕು.  ಈ ಜನರು ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರದಿದ್ದರೂ, ಅವರು ಇನ್ನೂ HCV ವಿರೋಧಿ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳಿಗೆ ಧನಾತ್ಮಕ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತಾರೆ.

     ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ದೀರ್ಘಕಾಲದ HCV ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದರೆ, ಯಕೃತ್ತಿಗೆ (ಫೈಬ್ರೋಸಿಸ್ ಮತ್ತು ಸಿರೋಸಿಸ್) ಹಾನಿಯ ಮಟ್ಟವನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಒಂದು ವಿಮರ್ಶೆಯನ್ನು ಮಾಡಬೇಕು.  ಇದನ್ನು ಯಕೃತ್ತಿನ ಬಯಾಪ್ಸಿ ಅಥವಾ ವಿವಿಧ ಆಕ್ರಮಣಶೀಲವಲ್ಲದ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಮಾಡಬಹುದಾಗಿದೆ.  ಯಕೃತ್ತಿನ ಹಾನಿಯ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ನಿರ್ಧಾರಗಳು ಮತ್ತು ರೋಗ ನಿರ್ವಹಣೆಗೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ಮಾಡಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

     ಆರಂಭಿಕ ರೋಗನಿರ್ಣಯವು ಸೋಂಕಿನಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವೈರಸ್ ಹರಡುವಿಕೆಯನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ.  ಸೋಂಕಿನ ಅಪಾಯ ಹೆಚ್ಚಿರುವ ಜನರನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು WHO ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತದೆ.

     ಚಿಕಿತ್ಸೆ

     HCV ಯೊಂದಿಗಿನ ಹೊಸ ಸೋಂಕು ಯಾವಾಗಲೂ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಅಗತ್ಯವಿರುವುದಿಲ್ಲ, ಕೆಲವು ಜನರಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯು ಸೋಂಕನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.  ಆದಾಗ್ಯೂ, ಎಚ್‌ಸಿವಿ ಸೋಂಕು ದೀರ್ಘಕಾಲೀನವಾದಾಗ, ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಅಗತ್ಯ.  ಕಾಮಾಲೆಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುವ ಉದ್ದೇಶವು ರೋಗವನ್ನು ಗುಣಪಡಿಸುವುದು.

     WHO 12 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟ ಜನರಿಗೆ ಪ್ಯಾನ್ ಜೀನೋಟೈಪಿಕ್ ಡೈರೆಕ್ಟ್ ಆಕ್ಟಿಂಗ್ ಆಂಟಿವೈರಲ್ (DAA) ನೊಂದಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತದೆ.  HCV ಸೋಂಕಿನಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರಿಗೆ DAAH ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಬಹುದು ಮತ್ತು ಸಿರೋಸಿಸ್ನ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿ ಅಥವಾ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಅವಧಿಯು ಚಿಕ್ಕದಾಗಿದೆ (ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ 12 ರಿಂದ 24 ವಾರಗಳು).

     ಪ್ಯಾನ್-ಜೀನೋಟೈಪ್ ಡಿಎಎಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಮ-ಆದಾಯದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ದುಬಾರಿಯಾಗಿದೆ.  ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈ ಔಷಧಿಗಳ ಜೆನೆರಿಕ್ ಆವೃತ್ತಿಗಳ ಪರಿಚಯವು ಅನೇಕ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ (ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ-ಆದಾಯದ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ-ಮಧ್ಯಮ-ಆದಾಯದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ) ಬೆಲೆಗಳಲ್ಲಿ ನಾಟಕೀಯ ಕುಸಿತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.

     HCV ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಪ್ರವೇಶವು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತಿದೆ ಆದರೆ ಬಹಳ ಸೀಮಿತವಾಗಿದೆ.  2019 ರಲ್ಲಿ ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ HCV ಸೋಂಕಿನೊಂದಿಗೆ ವಾಸಿಸುವ 58 ಮಿಲಿಯನ್ ಜನರಲ್ಲಿ, ಅಂದಾಜು 21% (15.2 ಮಿಲಿಯನ್) ಜನರು ತಮ್ಮ ರೋಗನಿರ್ಣಯವನ್ನು ತಿಳಿದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ದೀರ್ಘಕಾಲದ HCV ಸೋಂಕಿನಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವವರಲ್ಲಿ 2019 ರ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ, ಸರಿಸುಮಾರು 62% (9.4 ಮಿಲಿಯನ್) ಜನರು DAA ಯೊಂದಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

     ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ

     ಹೆಪಟೈಟಿಸ್ ಸಿ ವಿರುದ್ಧ ಯಾವುದೇ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಲಸಿಕೆ ಇಲ್ಲ, ಆದ್ದರಿಂದ ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಆರೋಗ್ಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ವೈರಸ್ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.  ಇದರಲ್ಲಿ ಔಷಧಗಳನ್ನು ಚುಚ್ಚುವ ಜನರು ಮತ್ತು ಪುರುಷರೊಂದಿಗೆ ಸಂಭೋಗಿಸುವ ಪುರುಷರು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ HIV ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾದವರು ಅಥವಾ HIV ವಿರುದ್ಧ ಪೂರ್ವ-ಎಕ್ಸ್ಪೋಸರ್ ರೋಗನಿರೋಧಕವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವವರು ಸೇರಿದ್ದಾರೆ.

     : ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ

     ಆರೋಗ್ಯ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದುಗಳ ಸುರಕ್ಷಿತ ಮತ್ತು ಸರಿಯಾದ ಬಳಕೆ

     ಚೂಪಾದ ವಸ್ತುಗಳು ಮತ್ತು ತ್ಯಾಜ್ಯಗಳ ಸುರಕ್ಷಿತ ನಿರ್ವಹಣೆ ಮತ್ತು ವಿಲೇವಾರಿ

     ಔಷಧಗಳನ್ನು ಚುಚ್ಚುಮದ್ದು ಮಾಡುವವರಿಗೆ ಸಮಗ್ರ ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಿ

     HCV ಮತ್ತು HBV ಗಾಗಿ ರಕ್ತದಾನ

     ಆರೋಗ್ಯ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯ ತರಬೇತಿ ಮತ್ತು

     ಲೈಂಗಿಕ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ರಕ್ತಸ್ರಾವದ ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ

     ನಿಮ್ಮ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಯಾವಾಗ ನೋಡಬೇಕು?

     ನೀವು ಕಪ್ಪು ಕಾಮಾಲೆಯ ಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ನೀವು ವೈರಸ್‌ಗೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಂಡಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ನೀವು ಭಾವಿಸಿದರೆ, ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಅಪಾಯಿಂಟ್‌ಮೆಂಟ್ ಮಾಡಿ. ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ ಕಾಮಾಲೆಯ ಕಾರಣಗಳು ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆ

     ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ ಕಾಮಾಲೆ ಅಥವಾ ಕಾಮಾಲೆ ಅಥವಾ ಕಾಮಾಲೆ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಕಾಮಾಲೆಯು ನವಜಾತ ಶಿಶುಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಸಾಮಾನ್ಯ ಕಾಯಿಲೆಯಾಗಿದೆ ಆದರೆ ಯಾವುದೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಜನರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು.  ಜಾಂಡೀಸ್‌ನ ಯಾವುದೇ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಕಂಡುಬಂದಲ್ಲಿ ತಕ್ಷಣ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡುವುದು ಮುಖ್ಯ.  ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ, ಕಾಮಾಲೆಯು ಯಕೃತ್ತು, ರಕ್ತ ಅಥವಾ ಎಲೆಗಳ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಸಂಕೇತವಾಗಿರಬಹುದು.

     ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ ಕಾಮಾಲೆಯ ಕಾರಣಗಳು

     ಬೆಕ್ಕಿನ ರೂಬಿನ್ ಪ್ರಮಾಣ ಹೆಚ್ಚಾದಾಗ ಕಾಮಾಲೆ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ.  ಕ್ಯಾಟ್ ರೂಬಿನ್ ಕೆಂಪು ರಕ್ತ ಕಣಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಹಳದಿಯಿಂದ ಕಿತ್ತಳೆ ಬಣ್ಣದ ವಸ್ತುವಾಗಿದೆ.  ಈ ಜೀವಕೋಶಗಳು ಸತ್ತಾಗ, ಯಕೃತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ರಕ್ತದ ಮೂಲಕ ಫಿಲ್ಟರ್ ಮಾಡುತ್ತದೆ.  ಆದರೆ ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ದೋಷವು ಬೆಳವಣಿಗೆಯಾದರೆ, ಯಕೃತ್ತು ಸರಿಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಬೆಕ್ಕಿನ ರಬ್ಬಿನ್ಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ರೂಪುಗೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತವೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಚರ್ಮವು ಹಳದಿ ಬಣ್ಣಕ್ಕೆ ತಿರುಗುತ್ತದೆ.

     ಕಾಮಾಲೆಯು ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವಷ್ಟು ಸಾಮಾನ್ಯವಲ್ಲ, ಆದರೆ ಇದು ಅನೇಕ ಕಾರಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು.  ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ವಿವರಗಳು ಹೀಗಿವೆ:

     * ಹೆಪಟೈಟಿಸ್: ಈ ಸೋಂಕು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ವೈರಸ್‌ನಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಅಲ್ಪಾವಧಿಯ ಅಥವಾ ದೀರ್ಘಕಾಲದದ್ದಾಗಿರಬಹುದು.  ಅಂದರೆ ಇದು ಆರು ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ.  ಕೆಲವು ಔಷಧಿಗಳ ಬಳಕೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳು ಹೆಪಟೈಟಿಸ್ಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.ಕಾಲಕ್ರಮೇಣ, ಹೆಪಟೈಟಿಸ್ ಮೊದಲು ಯಕೃತ್ತನ್ನು ಹಾನಿಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹೆಪಟೈಟಿಸ್ಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.
     * ಪಿತ್ತರಸ ನಾಳಗಳ ಅಡಚಣೆ: ಇವು ಕಿರಿದಾದ ನಾಳಗಳಾಗಿದ್ದು, ಇದರಲ್ಲಿ ಪಿತ್ತರಸ ಎಂಬ ದ್ರವವು ಹರಿಯುತ್ತದೆ.  ಈ ನಾಳಗಳು ಯಕೃತ್ತು ಮತ್ತು ಎಲೆಗಳಿಂದ ಪಿತ್ತರಸವನ್ನು ಸಣ್ಣ ಕರುಳಿಗೆ ಸಾಗಿಸುತ್ತವೆ.  ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಈ ಪಿತ್ತಗಲ್ಲುಗಳು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಯಕೃತ್ತಿನ ಕಾಯಿಲೆಯಿಂದ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲ್ಪಡುತ್ತವೆ.  ಹಾಗಿದ್ದಲ್ಲಿ, ಅವು ಕಾಮಾಲೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.
     * ಮೇದೋಜ್ಜೀರಕ ಗ್ರಂಥಿಯ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್: ಇದು ಪುರುಷರಲ್ಲಿ ಹತ್ತನೇ ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಒಂಬತ್ತನೇ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ.ಇದು ಪಿತ್ತರಸ ನಾಳಗಳನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಬಹುದು, ಇದು ಕಾಮಾಲೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.
     * ಕೆಲವು ಔಷಧಿಗಳ ಬಳಕೆ: ಪೆನ್ಸಿಲಿನ್, ಜನನ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮಾತ್ರೆಗಳು ಮತ್ತು ಸ್ಟೀರಾಯ್ಡ್ ಬಳಕೆ ಯಕೃತ್ತಿನ ಕಾಯಿಲೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ.

     ಕಾಮಾಲೆಯ ಲಕ್ಷಣಗಳು

     * ಚರ್ಮ ಮತ್ತು ಕಣ್ಣುಗಳ ಬಿಳಿಭಾಗ ಹಳದಿಯಾಗುವುದು.
     * ತುರಿಕೆ
     * ವಾಕರಿಕೆ ಅಥವಾ ವಾಂತಿ
     * ತೂಕ ಇಳಿಕೆ
     * ಜ್ವರ
     * ಮೂತ್ರದ ಬಣ್ಣ ಕಪ್ಪಾಗುವುದು.

     ಕಾಮಾಲೆ ರೋಗನಿರ್ಣಯ

     ಕಾಮಾಲೆಯ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಾಗ ವೈದ್ಯರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕ್ಯಾಟ್ ರೂಬಿನ್ ಅನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಾರೆ, ಇದು ರಕ್ತದಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಪದಾರ್ಥವಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.  ರೋಗಿಗೆ ಕಾಮಾಲೆ ಇದ್ದರೆ, ಅವನ ರಕ್ತದಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾಟ್ ರೂಬಿನ್ ಪ್ರಮಾಣವು ಹೆಚ್ಚು ಇರುತ್ತದೆ.  ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದ ನಂತರ ಯಕೃತ್ತಿನ ಬಗ್ಗೆ ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ವೈದ್ಯರು ತಪಾಸಣೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸಬಹುದು.  ರಕ್ತ ಕಣಗಳನ್ನು ಎಣಿಸುವ ಕಾರಣವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಸಿಬಿಸಿಯನ್ನು ಸಹ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

     ಕಾಮಾಲೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ

     ಅದರ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಾಗಿ, ಕಾರಣವನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುವುದು ಮುಖ್ಯ.  ಹೆಪಟೈಟಿಸ್ ಕಾಮಾಲೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿದರೆ, ಕಾಮಾಲೆ ರೋಗವು ದೂರವಾದ ತಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಯಕೃತ್ತು ಗುಣವಾಗಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ತಕ್ಷಣ ಕಾಮಾಲೆ ತನ್ನದೇ ಆದ ಮೇಲೆ ಗುಣವಾಗುತ್ತದೆ.
     ಪಿತ್ತರಸ ನಾಳದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಅಡಚಣೆಯಿದ್ದರೆ ಮತ್ತು ಅದು ಕಾಮಾಲೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದ್ದರೆ, ವೈದ್ಯರು ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಮೂಲಕ ನಾಳವನ್ನು ತೆರೆಯುತ್ತಾರೆ, ಯಾವ ಆಹಾರಗಳು ಕಾಮಾಲೆಗೆ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಪರಿಹಾರವಾಗಿದೆ?

     “ಕಾಮಾಲೆ” ಯನ್ನು ಔಷಧಿಗಿಂತ ಆಹಾರದೊಂದಿಗೆ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.  ಈ ರೋಗದಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳು ಅಗತ್ಯ.  ಕಾಮಾಲೆ ಹೊಂದಿರುವ ರೋಗಿಗಳು ಅನಾರೋಗ್ಯದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ದೈಹಿಕ ಪರಿಶ್ರಮದಿಂದ ದೂರವಿರಬೇಕು.  ಉಪ್ಪು, ಮೆಣಸು ಮತ್ತು ಎಣ್ಣೆಯಲ್ಲಿ ಬೇಯಿಸಿದ ಆಹಾರಗಳ ಬದಲಿಗೆ ಹಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ಹಸಿ ತರಕಾರಿಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ.  ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಆಹಾರ ಮತ್ತು ರೋಗಕ್ಕೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುವ ಕೆಲವು ಹಣ್ಣುಗಳು, ತರಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಗಿಡಮೂಲಿಕೆಗಳನ್ನು ಕೆಳಗೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.

     ಎಚ್ಚರಿಕೆ

     ಮಂಜುಗಡ್ಡೆಯ ಅತಿಯಾದ ಬಳಕೆಯು ಯಕೃತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಉರಿಯೂತವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ.  ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಇದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ, ಕೋಳಿ ಅಥವಾ ಭಾರೀ ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸಬೇಡಿ, ಇದು ಯಕೃತ್ತಿನ ಕ್ರಿಯೆಯ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಹಸಿ ತರಕಾರಿ ಅಥವಾ ಹಣ್ಣಿನ ರಸವನ್ನು ಮಾತ್ರ ಬಳಸಿ.

     ಕುಂಬಳಕಾಯಿ

     ಕುಂಬಳಕಾಯಿಯನ್ನು ಸಣ್ಣ ತುಂಡುಗಳಾಗಿ ಕತ್ತರಿಸಿ ಮತ್ತು ಕೊಬ್ಬಿನ ಅಂಶವು ಅತ್ಯಲ್ಪವಾಗುವವರೆಗೆ ಬೇಯಿಸಿ.  ಕೊತ್ತಂಬರಿ, ಬಿಳಿ ಜೀರಿಗೆ, ಶುಂಠಿ, ಕರಿಮೆಣಸು, ತಿಳಿ ಉಪ್ಪು ಮತ್ತು ಬೆಳ್ಳುಳ್ಳಿ ಸೇರಿಸಿ.  ಕೆಂಪು ಅಥವಾ ಹಸಿರು ಮೆಣಸಿನಕಾಯಿಗಳು, ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಬಿಸಿ ಮಸಾಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಉಪ್ಪಿನಕಾಯಿಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಬೇಡಿ, ನಿಮಗೆ ತುಂಬಾ ಹಸಿವಾಗಿದ್ದರೆ, ಕುಂಬಳಕಾಯಿ ಬೀಜಗಳನ್ನು ತಿನ್ನಿರಿ ಮತ್ತು ಸಾರು ಕುಡಿಯಿರಿ.  ಎರಡ್ಮೂರು ದಿನಗಳ ಹಸಿವಿನ ನಂತರ ಎರಡೆರಡು ರೊಟ್ಟಿ, ಗಂಜಿ, ಕಡಲೆ ಬೇಳೆ ಮತ್ತು ಅಕ್ಕಿಯ ಗಂಜಿಯನ್ನು ಅತಿ ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿಯಾದರೂ ಸೇವಿಸಿ.  ಮೂಲಂಗಿ, ಕ್ಯಾರೆಟ್, ಸೌತೆಕಾಯಿ, ಸೋರೆಕಾಯಿ, ಕುಂಬಳಕಾಯಿಯನ್ನು ಹೋಲುವ ಚೀನೀಕಾಯಿ ಕೂಡ ಮೆಣಸು ಮತ್ತು ಬಿಸಿ ಮಸಾಲೆಗಳಿಲ್ಲದೆ ಬೇಯಿಸಿದ ಅಥವಾ ಕಚ್ಚಾ ತಿನ್ನಬಹುದು.  ನೀವು ದುರ್ಬಲರಾಗಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಆಹಾರದೊಂದಿಗೆ ಶುದ್ಧ ಜೇನುತುಪ್ಪವನ್ನು ಸೇವಿಸಿದರೆ ಉತ್ತಮವಾಗಿರುತ್ತದೆ.

     ಶುಂಠಿ

     ಅರ್ಧ ಶುಂಠಿ ಸಣ್ಣದಾಗಿ ಕೊಚ್ಚಿದ ಫೆನ್ನೆಲ್, ಒಂದು ಟೀಚಮಚ ಮತ್ತು ಹತ್ತು ಪುದೀನ ಎಲೆಗಳನ್ನು 250 ಮಿಲಿ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಅದ್ದಿ ಕಾಫಿ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ಒಂದು ಕಪ್ ಸಕ್ಕರೆ ಇಲ್ಲದೆ ದಿನಕ್ಕೆ ಮೂರರಿಂದ ನಾಲ್ಕು ಬಾರಿ ಕುಡಿಯಿರಿ.  ಹೊಸದಾಗಿ ನೆಲದ ಶುಂಠಿಯ ಅರ್ಧ ಟೀಚಮಚ, ಒಂದು ಚಮಚ ನೀರು, ಅದೇ ಪ್ರಮಾಣದ ನಿಂಬೆ ಮತ್ತು ಪುದೀನ ರಸ, ಒಂದು ಟೀಚಮಚ ಜೇನುತುಪ್ಪವನ್ನು ಮಿಶ್ರಣ ಮಾಡಿ.  ದಿನಕ್ಕೆ ಮೂರರಿಂದ ನಾಲ್ಕು ಬಾರಿ ನೆಕ್ಕಿರಿ.

     ಕ್ಯಾರೆಟ್ಗಳು

     ಕ್ಯಾರೆಟ್ ಜಾಮ್ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿದಿನ ಒಂದು ಚಮಚ ತಿನ್ನಿರಿ.ಜಾಮ್ ಮಾಡುವ ವಿಧಾನವೆಂದರೆ ಒಂದು ಕೆಜಿ ಉತ್ತಮ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಕ್ಯಾರೆಟ್, ಒಂದು ಕೆಜಿ ಜೇನುತುಪ್ಪ ಮತ್ತು ಅರ್ಧ ಲೀಟರ್ ನೀರು.  ಕ್ಯಾರೆಟ್ ಅನ್ನು ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಉದ್ದವಾಗಿ ಕತ್ತರಿಸಿ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಹಾಕಿ ಕಡಿಮೆ ಉರಿಯಲ್ಲಿ ಬೇಯಿಸಿ, ಇನ್ನೊಂದು ಪಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಲೀಟರ್ ನೀರು ಹಾಕಿ ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ಕುದಿಸಿ.  ಕ್ಯಾರೆಟ್ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಕರಗಿದಾಗ, ಅವುಗಳನ್ನು ಜಾರ್ನಲ್ಲಿ ಹಾಕಿ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಮುಚ್ಚಳದಿಂದ ಮುಚ್ಚಿ.  ಎರಡನೆ ದಿನ ಎರಡು ಚಮಚ ಸಮಪಾಲು ತಿನ್ನಿ, ಮುರಬ್ಬ ತಿಂದ ನಂತರ ಒಂದು ಚಮಚ ಸೊಪ್ಪು ಮತ್ತು ಐದು ಹಸಿರು ಏಲಕ್ಕಿಗಳನ್ನು ಪುಡಿಮಾಡಿ ಒಂದು ಕಪ್ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಕುದಿಸಿ ಸೋಸಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಕ್ಕರೆ ಬೆರೆಸಿ ಕುಡಿಯಬೇಕು.  ದಿನಕ್ಕೆ ಮೂರು ಬಾರಿ ಫೆನ್ನೆಲ್ ಮತ್ತು ಏಲಕ್ಕಿ ಚಹಾವನ್ನು ಕುಡಿಯಿರಿ, ಇದು ರೋಗವನ್ನು ಗುಣಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

     ಸೌತೆಕಾಯಿ

     ತಿನ್ನುವ ಮೊದಲು ಅದರ ಮೇಲೆ ಕಪ್ಪು ಉಪ್ಪನ್ನು ಸಿಂಪಡಿಸಿ, ಇದು ಹೊಟ್ಟೆ ಮತ್ತು ಯಕೃತ್ತಿನ ಶಾಖವನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುತ್ತದೆ.  ಇದನ್ನು ಕಾಮಾಲೆಯಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

     ಮೂಲಂಗಿ

     ಮೂಲಂಗಿ ಜಾಂಡೀಸ್ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಉಪಯುಕ್ತವಾದ ತರಕಾರಿ.ಹಸಿಯಾಗಿ ತಿನ್ನಿರಿ ಇದರೊಂದಿಗೆ ಬೆಲ್ಲವನ್ನು ತಿಂದರೆ ಶೀಘ್ರ ಜೀರ್ಣಕ್ರಿಯೆಗೆ ಸಹಕಾರಿ.  ಮೂಲಂಗಿ ರಸವನ್ನು ಸಕ್ಕರೆಯೊಂದಿಗೆ ಬೆರೆಸಿ ಕುಡಿಯಿರಿ, ಮೂಲಂಗಿ ಎಲೆಗಳು ಸಹ ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಿವೆ.  ಒಂದು ಪೌಂಡ್ ಎಲೆಯ ರಸವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಅದರಲ್ಲಿ ಎರಡು ಚಮಚ ದೇಸಿ ಸಕ್ಕರೆಯನ್ನು ಬೆರೆಸಿ, ಅದನ್ನು ಸೋಸಿಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ಏಳು ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಪ್ರತಿದಿನ ಒಂದು ಕಪ್ ಕುಡಿಯಿರಿ.

     ಮಿಲಿಟಿಯಾ

     ಮಾಲತಿ, ಫೆನ್ನೆಲ್ ಮತ್ತು ದಾಲ್ಚಿನ್ನಿ, ಎಲ್ಲಾ ವಸ್ತುಗಳು ಮೂರು ಮೂರು ಗ್ರಾಂ, ರಾತ್ರಿ ಅರ್ಧ ಗ್ಲಾಸ್ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ನೆನೆಸಿ, ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ತೊಳೆಯಿರಿ.  ಇದಕ್ಕೆ ಮೂಲಂಗಿ ಎಲೆಯ ರಸವನ್ನು 50 ಮಿ.ಲೀ ಬೆರೆಸಿ ಕುಡಿಯಿರಿ.ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಇದೇ ರೀತಿ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಈ ಪದಾರ್ಥಗಳನ್ನು ನೆನೆಸಿ ಸಂಜೆ ಜ್ಯೂಸ್ ಮಾಡಿ ಕುಡಿಯಿರಿ.

     ಅರ್ಜುನ್ ಹೊರಟುಹೋದ

     ಅರ್ಜುನನ ಎಲೆಗಳನ್ನು ಸಾಯಂಕಾಲ ಮಣ್ಣಿನ ಮಡಕೆಯಲ್ಲಿ ತೊಳೆದು, ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಅವುಗಳನ್ನು ಪುಡಿಮಾಡಿ, ಶುದ್ಧವಾದ ಪಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಅರೆದು ಕುಡಿಯಿರಿ, ಬೆಳಿಗ್ಗೆ, ಈ ಎಲೆಗಳನ್ನು ಮತ್ತೆ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ನೆನೆಸಿ, ಸಂಜೆ ಅದರ ನೀರನ್ನು ಕುಡಿಯಿರಿ. ರೋಗವನ್ನು ಗುಣಪಡಿಸಿ.

     ಮಾವು ಅರಿಶಿನ

     ಏಳು ಚಮಚ ಮಾವಿನಕಾಯಿ ಮತ್ತು ಅರಿಶಿನ ಪುಡಿಯನ್ನು ಜೇನುತುಪ್ಪದೊಂದಿಗೆ ಬೆರೆಸಿ ಪ್ರತಿದಿನ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಮತ್ತು ಸಂಜೆ ಒಂದು ಚಮಚ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ.

     ಅಕೇಶಿಯ ಹೂವುಗಳು

     ಅಕೇಶಿಯಾ ಹೂವುಗಳನ್ನು ಒಣಗಿಸಿದ ನಂತರ, ಈಜಿಪ್ಟಿನ ತೂಕದೊಂದಿಗೆ ಅದನ್ನು ಪುಡಿಮಾಡಿ, ಒಂದು ವಾರದವರೆಗೆ ಪ್ರತಿದಿನ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಮತ್ತು ಸಂಜೆ ಆರು ಬಾರಿ ತಿನ್ನಿರಿ.

     ಗ್ರಾಂ ಒಣಹುಲ್ಲಿನ

     ರಾತ್ರಿ ಒಂದು ಹಿಡಿ ಬೇಳೆ ಹಿಟ್ಟನ್ನು ಒಂದು ಲೋಟ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ನೆನೆಸಿ ಬೆಳಗ್ಗೆ ಜರಡಿ ಹಿಡಿಯಿರಿ.

     ಸುಣ್ಣ

     ಎರಡು ಅಥವಾ ಮೂರು ನಿಂಬೆಹಣ್ಣಿನ ರಸವನ್ನು ಹಿಂಡಿ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಮೂರು ಹನಿ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಮಿಶ್ರಣ ಮಾಡಿ.  ಮಲಗುವ ಮುನ್ನ ಇದನ್ನು ಕುಡಿಯಿರಿ.  ನಾಲ್ಕೈದು ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಇದನ್ನು ಬಳಸುವುದರಿಂದ ಕಾಮಾಲೆಯ ಲಕ್ಷಣಗಳು ನಿವಾರಣೆಯಾಗುತ್ತದೆ.

     ಕ್ಲೋಂಝಿ

     ಒಂದು ಕಪ್ ಹಾಲಿಗೆ ಅರ್ಧ ಚಮಚ ಕ್ಲೋಂಜಿ ಎಣ್ಣೆಯನ್ನು ಬೆರೆಸಿ ರಾತ್ರಿ ಮಲಗುವ ಮುನ್ನ ಕುಡಿಯಿರಿ.

     ಲುಕ್

     ಸೀಬೆಹಣ್ಣಿನ ಸಿಪ್ಪೆ ತೆಗೆದು ಹಾಲು ಹಿಂಡಿ.

     ಮಿತರ್

     ಮೆಂತ್ಯವನ್ನು ಮೆತ್ರಾ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.ಒಂದು ಪೌಂಡ್ ಮೆತ್ರಾ ಮತ್ತು ಒಂದು ಪೌಂಡ್ ಏಲಕ್ಕಿಯನ್ನು ಒಟ್ಟಿಗೆ ಪುಡಿಮಾಡಿ.  ಒಂದು ಕಪ್ ಹಾಲಿನೊಂದಿಗೆ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಮತ್ತು ಸಂಜೆ ಒಂದು ಚಮಚ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ.

     ದಾಳಿಂಬೆ

     ರಾತ್ರಿ ಸುಮಾರು 50 ಗ್ರಾಂ ದಾಳಿಂಬೆ ಬೀಜಗಳನ್ನು ಹೊರತೆಗೆದು ಶುದ್ಧವಾದ ಕಬ್ಬಿಣದ ಪಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಹಾಕಿ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಅದನ್ನು ಈಜಿಪ್ಟ್ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಬೆರೆಸಿ ಕುಡಿಯಿರಿ. ಮಿಶ್ರಿತ ಬಾಟಲ್ ನಂತರ ಅದನ್ನು ಬಿಸಿಲಿನಲ್ಲಿ ಇರಿಸಿ.  ಬಾಟಲಿಯು ಕಾಲು ಖಾಲಿಯಾಗಿದೆ.  ಅದನ್ನು ಒಂದು ವಾರ ಬಿಡಬೇಡಿ ಆದರೆ ಅಲುಗಾಡಿಸುತ್ತಿರಿ.

     ಕಬ್ಬು

     ಕಾಮಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಕಬ್ಬಿನ ರಸ ವಾಸಿಯಾಗುತ್ತಿದೆ, ಇದನ್ನು ಪದೇ ಪದೇ ಬಳಸುವುದರಿಂದ ರೋಗ ನಿವಾರಣೆಯಾಗುವುದಲ್ಲದೆ ಅದರಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ದೈಹಿಕ ದೌರ್ಬಲ್ಯವೂ ದೂರವಾಗುತ್ತದೆ.

     ಕಣ್ಣಿನ ಹಾಲು

     ಅಕೇಶಿಯವು ಅದರ ಎಲೆಗಳು ಅಥವಾ ಕೊಂಬೆಗಳನ್ನು ಮುರಿದಾಗ ದಪ್ಪ ಬಿಳಿ ಹಾಲನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ಸಸ್ಯವಾಗಿದೆ.  ಈ ಹಾಲನ್ನು ಮೂರು ಹನಿಗಳನ್ನು ಬಲ ಅಂಗೈಗೆ ಹಾಕಿ ಬಲ ಪಾದದ ಅಡಿಭಾಗಕ್ಕೆ ಹಚ್ಚಿ.  ಹಾಲು ಅಂಟಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ, ಕುದಿಯುವುದನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಿ ಮತ್ತು 5 ನಿಮಿಷಗಳ ಕಾಲ ಬಿಡಿ ನಂತರ ತಾಜಾ ನೀರಿನಿಂದ ತೊಳೆಯಿರಿ.  ಮರುದಿನ ಎಡಗೈ ಮತ್ತು ಕಾಲಿನಿಂದ ಹೀಗೆ ಮಾಡಿ.ಖಾಲಿ ಹೊಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಎರಡು ಕೈ ಕಾಲುಗಳಿಂದ ಮಾಡಿ.ಒಂದು ವಾರದ ನಂತರ ಹಳದಿ ಮತ್ತು ಕಪ್ಪು ಜಾಂಡೀಸ್ ನಿವಾರಣೆಯಾಗುತ್ತದೆ.

     ಮಜ್ಜಿಗೆ

     ಈ ಕಾಯಿಲೆಗೆ ಮಜ್ಜಿಗೆ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಪಾನೀಯವಾಗಿದೆ.  ಒಂದು ಲೋಟ ಮಜ್ಜಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಚಿಟಿಕೆ ಉಪ್ಪು, ಕರಿಮೆಣಸು ಮತ್ತು ಜೀರಿಗೆಯನ್ನು ಸೇರಿಸಿ ದಿನಕ್ಕೆರಡು ಬಾರಿ ಕುಡಿಯುವುದು ಒಳ್ಳೆಯದು.

     ಟೊಮೆಟೊ

     ಒಂದು ಲೋಟ ಟೊಮೆಟೊ ರಸಕ್ಕೆ ಚಿಟಿಕೆ ಉಪ್ಪು ಮತ್ತು ಕಾಳುಮೆಣಸಿನ ಪುಡಿ ಸೇರಿಸಿ ಕುಡಿಯಿರಿ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು ಮತ್ತು ಉತ್ತರಗಳಿಗಾಗಿ ನೂರ್ ಹೆಲ್ತ್ ಲೈಫ್ ಅನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ.  ಇಮೇಲ್ ಮತ್ತು ವಾಟ್ಸಾಪ್ ನಿಮಗೆ ಲಘು ಆರೋಗ್ಯದ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನೀಡಬಹುದು.  noormedlife@gmail.com

Leave a Comment

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s