કાળો કમળો શું છે અને તમે તેનાથી કેવી રીતે બચી શકો?

Noor Health Life

    હિપેટાઇટિસ સી, જેને હેપેટાઇટિસ સી તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે, તે યકૃતનો ચેપ છે જે ગંભીર યકૃતને નુકસાન પહોંચાડી શકે છે.  તે હેપેટાઇટિસ સી વાયરસ અથવા એચસીવીને કારણે થાય છે.

    કમળો અથવા હેપેટાઇટિસ સી ચેપ ગંભીર (ટૂંકા ગાળાના) અથવા ક્રોનિક (ક્રોનિક) હોઈ શકે છે.  જ્યારે વ્યક્તિને ગંભીર હિપેટાઇટિસ હોય, ત્યારે લક્ષણો 6 મહિના સુધી ટકી શકે છે.

    જો શરીર વાયરસને સાફ ન કરી શકે તો ગંભીર ચેપ ક્રોનિક બની જાય છે.  આ સામાન્ય છે – ગંભીર ચેપ 50% થી વધુ કિસ્સાઓમાં ક્રોનિક બની જાય છે.

    રોગ નિયંત્રણ અને નિવારણ નૂર હેલ્થ લાઇફ મુજબ, આજે હેપેટાઇટિસ સીના મોટાભાગના નવા કેસો સોય અથવા દવાઓ બનાવવા અથવા ઇન્જેક્ટ કરવા માટે વપરાતા અન્ય ઉપકરણોના સંપર્કને કારણે થાય છે.  આ ઘણીવાર આરોગ્યસંભાળ સેટિંગ્સમાં સોયના ઉપયોગ અથવા આકસ્મિક સંપર્કને કારણે થાય છે.

    કમળાના લક્ષણો શું છે?

    તમે કાળો કમળો કેવી રીતે મેળવી શકો છો?

    તમે કોઈપણ રીતે કાળો કમળો મેળવી શકતા નથી

    ગંભીર કાળા કમળાના લક્ષણો

    કમળાનું નિદાન

    સારવાર

    નિવારણ

    તમારે તમારા ડૉક્ટરને ક્યારે મળવું જોઈએ?

    કમળાના લક્ષણો શું છે?

    મોટાભાગના લોકોમાં હેપેટાઈટીસ સી અથવા કાળા કમળાના કોઈ લક્ષણો નથી.  પરંતુ વાયરસ તમારા લોહીના પ્રવાહમાં પ્રવેશ્યાના 2 અઠવાડિયા અને 6 મહિનાની વચ્ચે, તમે જોઈ શકો છો:

    માટી રંગનો કચરો

    કાળો પેશાબ

    તાવ

    થાક

    સાંધા (એવી સ્થિતિ જે આંખો અને ચામડીના પીળા તેમજ કાળા પેશાબનું કારણ બને છે)

    સંધિવા

    ભૂખ ન લાગવી

    ઉબકા

    પેટ પીડા

    ઉલટી

    લક્ષણો સામાન્ય રીતે 2 થી 12 અઠવાડિયા સુધી રહે છે

    તમે કાળો કમળો કેવી રીતે મેળવી શકો છો?

    જ્યારે હિપેટાઇટિસ સી વાયરસથી દૂષિત લોહી અથવા શરીરના પ્રવાહી ચેપગ્રસ્ત વ્યક્તિના સંપર્ક દ્વારા તમારા લોહીના પ્રવાહમાં પ્રવેશ કરે છે ત્યારે કાળો કમળો ફેલાય છે.

    : તમે નીચેની રીતે વાયરસથી સંક્રમિત થઈ શકો છો

    સમાન ઇન્જેક્શન દવાઓ અને સોયનો ઉપયોગ કરીને

    સેક્સ કરવું, ખાસ કરીને જો તમને એચ.આય.વી

    જન્મ – એક માતા તેને તેના બાળકને આપી શકે છે

    તમે કોઈપણ રીતે કાળો કમળો મેળવી શકતા નથી

    ઉધરસ

    આલિંગન

    હાથ પકડાવા

    મચ્છર કરડવાથી

    સમાન ખાદ્ય બાઉલનો ઉપયોગ કરીને

    છીંક

    ગંભીર કાળા કમળાના લક્ષણો

    પેટ અને પગમાં પેટનું ફૂલવું અથવા સોજો

    પથ્થર

    તમારું મગજ પણ કામ કરતું નથી (એન્સેફાલોપથી)

    કિડની નુકસાન

    સરળતાથી રક્તસ્ત્રાવ અને ઉઝરડા

    ગંભીર ખંજવાળ

    સ્નાયુ નુકસાન

    યાદશક્તિ અને એકાગ્રતામાં મુશ્કેલી

    ચામડી પર કરોળિયાના જાળા જેવી નસો

    રક્તસ્રાવને કારણે નીચલા અન્નનળીમાં રક્તસ્ત્રાવ (અન્નનળીના પ્રકારો)

    વજનમાં ઘટાડો

    કમળાનું નિદાન

    કારણ કે નવા HCV ચેપ સામાન્ય રીતે એસિમ્પટમેટિક હોય છે, જ્યારે ચેપ નવો હોય ત્યારે બહુ ઓછા લોકોનું નિદાન થાય છે.  ક્રોનિક એચસીવી ચેપ ધરાવતા લોકોમાં, ચેપનું ઘણીવાર નિદાન થતું નથી કારણ કે તે ચેપ પછી લાંબા સમય સુધી એસિમ્પટમેટિક રહે છે, જ્યારે ગંભીર યકૃતને નુકસાનના લક્ષણો ગૌણ હોય ત્યારે પણ.

    HCV ચેપનું નિદાન 2 તબક્કામાં થાય છે.

    1.  સેરોલોજિકલ પરીક્ષણો સાથે એન્ટિ-એચસીવી એન્ટિબોડીઝ માટેનું પરીક્ષણ એવા લોકોની ઓળખ કરે છે કે જેઓ વાયરસથી ચેપગ્રસ્ત છે.

    2.  જો ટેસ્ટ એન્ટી-એચસીવી એન્ટિબોડીઝ માટે પોઝીટીવ હોય, તો ક્રોનિક ચેપની પુષ્ટિ કરવા માટે HCV રિબોન્યુક્લીક એસિડ (RNA) માટે ન્યુક્લીક એસિડ ટેસ્ટ જરૂરી છે, કારણ કે HCV થી સંક્રમિત લગભગ 30% લોકો વગર જાય છે. કોઈપણ જરૂરિયાત માટે મજબૂત રોગપ્રતિકારક પ્રતિભાવ સાફ થાય છે. ચેપ.  જો કે આ લોકોને હવે અસર થતી નથી, તેમ છતાં તેઓ એન્ટિ-એચસીવી એન્ટિબોડીઝ માટે હકારાત્મક પરીક્ષણો બતાવશે.

    એકવાર કોઈ વ્યક્તિને ક્રોનિક એચસીવી ચેપનું નિદાન થઈ જાય, પછી યકૃતને નુકસાનની ડિગ્રી (ફાઈબ્રોસિસ અને સિરોસિસ) નક્કી કરવા માટે સમીક્ષા થવી જોઈએ.  આ લીવર બાયોપ્સી અથવા વિવિધ બિન-આક્રમક પરીક્ષણો દ્વારા કરી શકાય છે.  યકૃતના નુકસાનની ડિગ્રીનો ઉપયોગ સારવારના નિર્ણયો અને રોગ વ્યવસ્થાપનને માર્ગદર્શન આપવા માટે થાય છે.

    વહેલું નિદાન સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓને અટકાવી શકે છે જે ચેપને કારણે થઈ શકે છે અને વાયરસના સંક્રમણને અટકાવી શકે છે.  WHO એવા લોકોનું પરીક્ષણ કરવાની ભલામણ કરે છે જેમને ચેપનું જોખમ વધારે છે.

    સારવાર

    એચસીવી સાથેના નવા ચેપને હંમેશા સારવારની જરૂર હોતી નથી, કારણ કે કેટલાક લોકોમાં રોગપ્રતિકારક પ્રતિભાવ ચેપને સાફ કરશે.  જો કે, જ્યારે HCV ચેપ ક્રોનિક બની જાય છે, ત્યારે સારવાર જરૂરી છે.  કમળાની સારવારનો હેતુ રોગને દૂર કરવાનો છે.

    ડબ્લ્યુએચઓ 12 વર્ષથી વધુ ઉંમરના લોકો માટે પેન જીનોટાઇપિક ડાયરેક્ટ એક્ટિંગ એન્ટિવાયરલ (ડીએએ) સાથે ઉપચારની ભલામણ કરે છે.  DAAH HCV ચેપ ધરાવતા મોટાભાગના લોકોની સારવાર કરી શકે છે, અને સિરોસિસની ગેરહાજરી અથવા હાજરીને આધારે સારવારનો સમયગાળો ટૂંકો (સામાન્ય રીતે 12 થી 24 અઠવાડિયા) હોય છે.

    ઉચ્ચ અને મધ્યમ આવક ધરાવતા દેશોમાં પાન-જીનોટાઇપ DAA વધુ ખર્ચાળ છે.  જો કે, આ દવાઓના જેનરિક વર્ઝનની રજૂઆતથી ઘણા દેશોમાં (મુખ્યત્વે ઓછી આવકવાળા અને ઓછી-મધ્યમ આવક ધરાવતા દેશો) કિંમતોમાં નાટ્યાત્મક ઘટાડો થયો છે.

    HCV સારવારની ઍક્સેસ સુધરી રહી છે પરંતુ ખૂબ જ મર્યાદિત છે.  2019 માં વૈશ્વિક સ્તરે HCV ચેપ સાથે જીવતા 58 મિલિયન લોકોમાંથી, અંદાજિત 21% (15.2 મિલિયન) લોકો તેમના નિદાનને જાણતા હતા, અને 2019 ના અંત સુધીમાં, લગભગ 62% (9.4 મિલિયન) લોકો તેમના નિદાનને જાણતા હતા. DAA સાથે સારવાર.

    નિવારણ

    હેપેટાઇટિસ સી સામે કોઈ અસરકારક રસી નથી, તેથી નિવારણ આરોગ્યસંભાળની વ્યવસ્થા અને ઉચ્ચ જોખમ ધરાવતી વસ્તીમાં વાયરસનું જોખમ ઘટાડવા પર આધારિત છે.  આમાં એવા લોકોનો સમાવેશ થાય છે કે જેઓ દવાઓનું ઇન્જેક્શન કરે છે અને પુરુષો સાથે સંભોગ કરે છે, ખાસ કરીને જેઓ એચઆઇવીથી સંક્રમિત છે અથવા જેઓ એચઆઇવી સામે પ્રી-એક્સપોઝર પ્રોફીલેક્સિસ લે છે.

    : નિવારણ પગલાંનો સમાવેશ થાય છે

    હેલ્થકેર ઇન્જેક્શનનો સલામત અને યોગ્ય ઉપયોગ

    તીક્ષ્ણ વસ્તુઓ અને કચરાનું સુરક્ષિત સંચાલન અને નિકાલ

    જેઓ દવાઓનું ઇન્જેક્શન કરે છે તેમને વ્યાપક નિવારણ સેવાઓ પ્રદાન કરો

    HCV અને HBV માટે રક્તદાન

    આરોગ્ય કર્મચારીઓની તાલીમ અને

    સેક્સ દરમિયાન રક્તસ્રાવ અટકાવો

    તમારે તમારા ડૉક્ટરને ક્યારે મળવું જોઈએ?

    જો તમને કાળા કમળાના લક્ષણો હોય અથવા તમને લાગે કે તમે વાયરસના સંપર્કમાં આવ્યા છો, તો પરીક્ષણ માટે એપોઇન્ટમેન્ટ લો. પુખ્ત વયના લોકોમાં કમળાના કારણો અને સારવાર

    પુખ્ત વયના લોકોમાં કમળો અથવા તેને કમળો અથવા કમળો પણ કહેવાય છે તે નવજાત શિશુમાં જોવા મળતો સામાન્ય રોગ છે પરંતુ તે કોઈપણ ઉંમરે લોકોને અસર કરી શકે છે.  જો તમને કમળાના કોઈપણ લક્ષણો દેખાય તો તરત જ ડૉક્ટરને મળવું મહત્વપૂર્ણ છે.  પુખ્ત વયના લોકોમાં, કમળો એ લીવર, લોહી અથવા પાંદડાની સમસ્યાઓની નિશાની હોઈ શકે છે.

    પુખ્ત વયના લોકોમાં કમળોના કારણો

    જ્યારે બિલાડી રુબીનની માત્રા વધે છે ત્યારે કમળો થાય છે.  કેટ રુબિન એ લોહીમાં પીળો થી નારંગી રંગનો પદાર્થ છે જે લાલ રક્તકણોમાં જોવા મળે છે.  જ્યારે આ કોષો મૃત્યુ પામે છે, ત્યારે લીવર તેમને લોહી દ્વારા ફિલ્ટર કરે છે.  પરંતુ જો આ સિસ્ટમમાં ખામી સર્જાય છે, તો લીવર યોગ્ય રીતે કામ કરતું નથી અને બિલાડીના રબિન મોટી સંખ્યામાં બનવા લાગે છે જેના કારણે ત્વચા પીળી દેખાય છે.

    કમળો પુખ્ત વયના લોકોમાં તેટલો સામાન્ય નથી જેટલો તે બાળકોમાં હોય છે, પરંતુ તેના ઘણા કારણો હોઈ શકે છે.  તેમાંથી કેટલાકની વિગતો નીચે મુજબ છે.

    * હેપેટાઇટિસ: આ ચેપ સામાન્ય રીતે વાયરસને કારણે થાય છે. તે અલ્પજીવી અથવા ક્રોનિક પણ હોઈ શકે છે.  જેનો અર્થ છે કે તે છ મહિના સુધી ટકી શકે છે.  અમુક દવાઓનો ઉપયોગ અને રોગપ્રતિકારક તંત્રની વિકૃતિઓ હેપેટાઇટિસનું કારણ બની શકે છે.સમય જતાં, હીપેટાઇટિસ પ્રથમ યકૃતને નુકસાન પહોંચાડે છે અને હીપેટાઇટિસનું કારણ બને છે.
    * પિત્ત નળીઓનો અવરોધ: આ સાંકડી નળીઓ છે જેમાં પિત્ત નામનું પ્રવાહી વહે છે.  આ નળીઓ યકૃતમાંથી પિત્તને નાના આંતરડામાં લઈ જાય છે.  ક્યારેક આ પિત્તાશય કેન્સરગ્રસ્ત યકૃત રોગ દ્વારા અવરોધિત થાય છે.  જો એમ હોય, તો તેઓ કમળોનું કારણ બની શકે છે.
    * સ્વાદુપિંડનું કેન્સર: તે પુરુષોમાં દસમું અને સ્ત્રીઓમાં નવમું સૌથી સામાન્ય કેન્સર છે. તે પિત્ત નળીઓને પણ અવરોધિત કરી શકે છે, જેનાથી કમળો થઈ શકે છે.
    * અમુક દવાઓનો ઉપયોગ: પેનિસિલિન, જન્મ નિયંત્રણ ગોળીઓ અને સ્ટીરોઈડનો ઉપયોગ યકૃતની બીમારી સાથે જોડાયેલો છે.

    કમળાના લક્ષણો

    * ત્વચા પીળી પડવી અને આંખોની સફેદી.
    * ખંજવાળ
    * ઉબકા કે ઉલટી થવી
    * વજનમાં ઘટાડો
    * તાવ
    * પેશાબનો રંગ ઘાટો થવો.

    કમળાનું નિદાન

    જ્યારે કમળાના લક્ષણો દેખાય ત્યારે ડોકટરો સામાન્ય રીતે કેટ રુબિનનું પરીક્ષણ કરે છે, જે દર્શાવે છે કે લોહીમાં કેટલો પદાર્થ હાજર છે.  જો દર્દીને કમળો હોય તો તેના લોહીમાં કેટ રૂબીનનું પ્રમાણ વધુ હશે.  ચિકિત્સકો લક્ષણો વિશે જાણ્યા પછી યકૃત વિશે જાણવા માટે ચેક-અપ અને અન્ય પરીક્ષણો લખી શકે છે.  રક્ત કોશિકાઓની ગણતરી કયા કારણમાં થાય છે તે શોધવા માટે પણ સીબીસી કરવામાં આવે છે.

    કમળાની સારવાર

    તેની સારવાર માટે, કારણ જાણવું અને તેની સારવાર કરવી મહત્વપૂર્ણ છે.  જો હિપેટાઈટીસને કારણે કમળો થાય છે, તો કમળો તેની જાતે જ મટી જશે કે રોગ દૂર થઈ જશે અને લીવર સાજા થવા લાગે છે.
    જો પિત્ત નળીમાં કોઈ અવરોધ હોય અને તેના કારણે કમળો થયો હોય તો ડૉક્ટર શસ્ત્રક્રિયા દ્વારા નળી ખોલે છે.કયો ખોરાક કમળાનો કુદરતી ઈલાજ છે?

    “કમળો” ની સારવાર દવા કરતાં ખોરાક વડે વધુ સારી રીતે થાય છે.  આ રોગમાં કેટલીક સાવચેતી રાખવી જરૂરી છે.  કમળાના દર્દીઓએ બીમારી દરમિયાન કોઈપણ શારીરિક શ્રમથી દૂર રહેવું જોઈએ.  મીઠું, મરી અને તેલમાં રાંધેલા ખોરાકને બદલે ફળો અને કાચા શાકભાજીનો ઉપયોગ કરો.  નીચે કેટલાક ફળો, શાકભાજી અને જડીબુટ્ટીઓ છે જે દર્દીઓ માટે ખોરાક અને રોગનો ઈલાજ પણ છે.

    સાવધાન

    બરફના વધુ પડતા ઉપયોગથી લીવરમાં બળતરા થાય છે.  શક્ય હોય ત્યાં સુધી તેને ટાળો, ચિકન કે ભારે ખોરાક ન ખાઓ, તેનાથી લીવરના કાર્યને અસર થાય છે, તેથી કાચા શાકભાજી કે ફળોના રસનો જ ઉપયોગ કરો.

    કોળુ

    સ્ક્વોશને નાના ટુકડાઓમાં કાપો અને જ્યાં સુધી ચરબીનું પ્રમાણ નહિવત્ ન થાય ત્યાં સુધી રાંધો.  ધાણા, સફેદ જીરું, આદુ, કાળા મરી, આછું મીઠું અને લસણ ઉમેરો.  લાલ કે લીલા મરચાં, કોઈપણ પ્રકારનો ગરમ મસાલો અને અથાણું ન નાખો. જો તમને બહુ ભૂખ લાગી હોય તો કોળાના બીજ ખાઓ અને સૂપ પીવો.  બે-ત્રણ દિવસની તીવ્ર ભૂખ પછી, ડબલ બ્રેડ, દાળ, મગફળીની દાળ અને ભાતની દાળ ખૂબ ઓછી માત્રામાં પણ ખાઓ.  મૂળા, ગાજર, કાકડી, ગોળ, ઝુચીની પણ મરી અને ગરમ મસાલા વગર બાફેલી કે કાચી ખાઈ શકાય છે.  જો તમે નબળાઈ અનુભવો છો, તો તમે ખોરાક સાથે શુદ્ધ મધ ખાશો તો સારું રહેશે.

    આદુ

    અડધું આદુ બારીક સમારેલી વરિયાળી, એક ચમચી અને દસ ફુદીનાના પાનને 250 મિલી પાણીમાં બોળીને કોફી બનાવો અને એક કપ દિવસમાં ત્રણથી ચાર વખત ખાંડ વગર પીવો.  અડધી ચમચી તાજું પીસેલું આદુ, એક ચમચી પાણી, સમાન માત્રામાં લીંબુ અને ફુદીનાનો રસ, એક ચમચી મધ મિક્સ કરો.  દિવસમાં ત્રણથી ચાર વાર ચાટવું.

    ગાજર

    ગાજરનો જામ બનાવો અને દરરોજ એક ચમચી ખાઓ.જામ બનાવવાની પદ્ધતિ એ છે કે એક કિલો સારી ગુણવત્તાનું ગાજર, એક કિલો મધ અને અડધો લિટર પાણી લો.  ગાજરને અડધી લંબાઈમાં કાપીને પાણીમાં નાંખો અને ધીમા તાપે પકાવો.બીજા વાસણમાં એક લીટર પાણી ઉમેરો અને તેને અલગથી ઉકાળો.  જ્યારે ગાજર બરાબર ઓગળી જાય, ત્યારે તેને એક બરણીમાં મૂકો અને તેને ઢાંકણથી ઢાંકી દો.  બીજા દિવસે બે ચમચી જેટલો ખાઈ લો. મુરબ્બો ખાધા પછી એક ચમચી વરિયાળી અને પાંચ લીલી ઈલાયચીનો ભૂકો કરી, એક કપ પાણીમાં ઉકાળી, ગાળીને તેમાં થોડી ખાંડ ભેળવીને પીવો.  વરિયાળી અને એલચીની ચા દિવસમાં ત્રણ વખત પીવાથી રોગ મટે છે.

    કાકડી

    જમતા પહેલા તેના પર કાળું મીઠું છાંટવાથી પેટ અને લીવરની ગરમી દૂર થાય છે.  કમળામાં તેનો વ્યાપક ઉપયોગ થાય છે.

    મૂળા

    કમળાના દર્દીઓ માટે મૂળા એક ઉપયોગી શાક છે.તેને કાચો ખાવો.તેની સાથે ગોળ ખાવાથી પાચન ઝડપથી થાય છે.  મૂળાના રસમાં સાકર ભેળવીને પીવો, મૂળાના પાન પણ ઉપયોગી છે.  એક પાઉન્ડ પાનના રસમાં બે ચમચી દેશી ખાંડ ભેળવીને ગાળીને સાત દિવસ સુધી દરરોજ એક કપ પીવો.

    મિલિશિયા

    માલતી, વરિયાળી અને તજ, બધી વસ્તુઓ ત્રણ-ત્રણ ગ્રામ, અડધા ગ્લાસ પાણીમાં રાત્રે પલાળી રાખો, સવારે ધોઈ લો.  તેમાં 50 મિલી મૂળાનાં પાનનો રસ ભેળવીને પીવો.સવારે આ વસ્તુઓને તે જ રીતે પાણીમાં પલાળી રાખો અને સાંજે તેનો રસ બનાવીને પીવો.

    અર્જુનના પાંદડા

    સાંજે માટીના વાસણમાં અર્જુનનાં પાન ધોઈ લો, સવારે તેનો ભૂકો કરી, સ્વચ્છ વાસણમાં ચાળીને પીવો, સવારે આ પાનને ફરીથી પાણીમાં પલાળી રાખો, સાંજે તેનું પાણી પીવો. રોગ ઇલાજ.

    કેરી હળદર

    સાત ચમચી આંબળા અને હળદરનું ચૂર્ણ મધમાં ભેળવીને રોજ સવાર-સાંજ એક-એક ચમચી લેવું.

    બાવળના ફૂલો

    બાવળના ફૂલ સુકાઈ ગયા પછી તેને મિસરીના વજન સાથે પીસી લો.એક અઠવાડિયા સુધી દરરોજ સવાર-સાંજ છ સર્વિંગ ખાઓ.

    ગ્રામ સ્ટ્રો

    રાત્રે એક ગ્લાસ પાણીમાં એક મુઠ્ઠી ચણાનો લોટ પલાળી રાખો અને સવારે તેને ચાળી લો.

    ચૂનો

    બે કે ત્રણ લીંબુનો રસ નીચોવીને ત્રણ ટીપા પાણીમાં મિક્સ કરો.  સૂતા પહેલા તેને પીવો.  ચાર-પાંચ દિવસ સુધી તેનો ઉપયોગ કરવાથી કમળાના લક્ષણો દૂર થાય છે.

    ક્લોન્જી

    એક કપ દૂધમાં અડધી ચમચી કલોંજીનું તેલ ભેળવીને રાત્રે સૂતા પહેલા પીવો.

    લોકી

    સ્ક્વોશની છાલ કાઢી, તેને છીણી લો અને દૂધ નિચોવી લો.

    મેથરે

    મેથીના દાણાને મેથરા કહેવામાં આવે છે.મેથરાને એક પાઉન્ડ અને એલચીને એક સાથે પીસી લો.  સવાર-સાંજ એક ચમચી એક કપ દૂધ સાથે લો.

    દાડમ

    રાત્રે લગભગ 50 ગ્રામ દાડમના દાણા કાઢી લો અને તેને લોખંડના ચોખ્ખા વાસણમાં નાખો.સવારે તેને ઈજિપ્તના પાણીમાં ભેળવીને પીવો.પછી એક પાઉન્ડ દેશી ખાંડ અને એક ટુવાલ વરિયાળીને પીસીને તેમાં નાખો. એક મિશ્રિત બોટલ પછી તેને તડકામાં રાખો.  બોટલ એક ક્વાર્ટર ખાલી છે.  તેને એક અઠવાડીયા સુધી ન છોડો પણ તેને હલાવતા રહો.

    શેરડી

    શેરડીનો રસ કમળામાં મટાડનાર છે, તેના વારંવાર ઉપયોગથી રોગ તો દૂર થાય છે પણ તેનાથી થતી શારીરિક નબળાઈ પણ દૂર થાય છે.

    આંખનું દૂધ

    બાવળ એક એવો છોડ છે જે જ્યારે તેના પાંદડા અથવા ડાળીઓ તૂટી જાય છે ત્યારે ઘટ્ટ સફેદ દૂધ ઉત્પન્ન કરે છે.  આ દૂધના ત્રણ ટીપાં જમણી હથેળી પર મુકો અને જમણા પગના તળિયા પર ઘસો.  જ્યારે દૂધ ચોંટી જવા લાગે, ઉકળવાનું બંધ કરો અને 5 મિનિટ માટે છોડી દો, પછી નવશેકા પાણીથી ધોઈ લો.  બીજા દિવસે ડાબા હાથ અને પગથી પણ આવું કરો ખાલી પેટ બંને હાથ અને પગ વડે કરો.એક અઠવાડિયા પછી તમને પીળા અને કાળા કમળાથી છુટકારો મળશે.

    છાશ

    આ રોગ માટે છાશ શ્રેષ્ઠ પીણું છે.  એક ગ્લાસ છાશમાં ચપટી મીઠું, કાળા મરી અને જીરું નાખીને દિવસમાં બે વાર પીવાથી ફાયદો થાય છે.

    ટામેટા

    એક ગ્લાસ ટામેટાના રસમાં એક ચપટી મીઠું અને મરી પાવડર ઉમેરીને પીવો.વધુ પ્રશ્નો અને જવાબો માટે નૂર હેલ્થ લાઈફનો સંપર્ક કરો.  ઈમેલ અને વોટ્સએપ તમને હળવી સ્વાસ્થ્ય જીવનની માહિતી આપી શકે છે.  noormedlife@gmail.com

Leave a Comment

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s