દૃષ્ટિની ક્ષતિ: કારણો – સારવાર

Noor Health Life

      1 શા માટે દ્રષ્ટિ નબળી છે?

      2 આજકાલ બાળકો ખૂબ મોટા ચશ્માનો ઉપયોગ કરતા જોવા મળે છે, શું બાળકોમાં દૃષ્ટિની ક્ષતિ વધી રહી છે?  આ નબળાઈને રોકવા માટે કયા પગલાં લઈ શકાય?

      3 તેનો અર્થ શું થાય છે કે કેટલાક લોકો હકારાત્મક સંખ્યાના લેન્સ વિશે વિચારે છે, તેમાંથી કેટલાક નકારાત્મક સંખ્યા વિશે વિચારે છે, જ્યારે ઘણા લોકો ચોક્કસ ખૂણા પર સંખ્યા વિશે વિચારે છે?

      4 શું ચશ્માનો નિયમિત ઉપયોગ નંબર વન સ્પોટને રોકે છે અથવા તે સતત વધતો જાય છે?

      5 ચશ્માનો નિયમિત ઉપયોગ ન કરવાથી કઈ સમસ્યાઓ આવે છે?

      6 ચશ્મા ક્યારે પહેરવા?  નજીક કે દૂર કામ કરો છો?

      7 નજીકના અને દૂરના ચશ્મા એકસાથે બનાવવા જોઈએ કે અલગ?

      8 શું ચશ્મા સિવાય દ્રષ્ટિની ક્ષતિનો કોઈ ઈલાજ છે?

      9 લેસર ઓપરેશન આંખની અંદર કયા ફેરફારો કરે છે?

      10 લેસર સારવારના ગેરફાયદા શું છે?  અને શું કરવું?

      11 ફાકિક IOL શું છે અને આ ઓપરેશન કયા પ્રકારના દર્દીઓ પર કરવામાં આવે છે?

      શા માટે દ્રષ્ટિ નબળી છે?
   કોઈ મિત્રે નૂર હેલ્થ લાઈફને પૂછ્યું છે તો હું ફરીથી નવી આંખો વિશે માહિતી આપી રહ્યો છું ધ્યાનથી વાંચો અને સમજવાનો પ્રયત્ન કરો.  અને હું તમને ફરી એકવાર હળવા સ્વાસ્થ્ય જીવનને ટેકો આપવા અને ગરીબ દર્દીઓને મદદ કરવા વિનંતી કરું છું. પૈસા એ આવવા-જવાની વસ્તુ છે અને ક્યારેય પણ નથી, પરંતુ ગરીબોનો આપણા બધા પર એક અધિકાર છે. જો કોઈ હોય તો મદદ કરો. તમારા ઘરમાં દર્દી છે અને તેની સારવાર માટે તમારી પાસે પૈસા નથી, તો તમે ધારી શકશો કે તમારા હૃદય પર શું થશે. હવે વધુ વાંચો.
      દૃષ્ટિની ક્ષતિના વિવિધ કારણો છે જેમ કે મોટું થવું, ઈજા, ડાયાબિટીસ મેલીટસ વગેરે. પરંતુ ચાલીસ વર્ષની ઉંમર પહેલા નબળાઈનું સૌથી સામાન્ય કારણ આંખનું માળખું છે. હું વિવિધતા શોધવા માંગુ છું.  તમે જુઓ છો કે અલ્લાહ તઆલાએ તેના દરેક પાસામાં ઘણી વિવિધતા બનાવી છે.  ફૂલો હશે તો રંગબેરંગી હશે, પક્ષીઓ હશે તો રંગબેરંગી હશે.  એ જ રીતે આંખોની રચના એ બધાને સરખા બનાવતા નથી.તેમાં પણ વિવિધતા છે.  જ્યારે બાળકનું શરીર મોટું થાય છે, અલબત્ત, આંખો પણ વિકાસની પ્રક્રિયામાંથી પસાર થાય છે.  એ જ રીતે, ઘણા બાળકોના કોર્નિયાના આડા અને ઊભા વળાંકો અલગ-અલગ હોય છે.  આ તમામ કિસ્સાઓમાં, પોપચાંની ઉપર બનેલી છબી અસ્પષ્ટ છે [ફોકસની બહાર], જેનાથી વસ્તુઓ અસ્પષ્ટ દેખાય છે.  જ્યારે તેને જુદી જુદી રીતે ઠીક કરવામાં આવે છે, ત્યારે તે સ્પષ્ટ દેખાવા લાગે છે.  આ રીતે આપણે કહી શકીએ કે દૃષ્ટિની ક્ષતિ એ કોઈ રોગ નથી પરંતુ તે વિવિધ પ્રકૃતિ છે જેમ કે આપણે કોઈના રંગના વિકૃતિકરણને રોગ કહી શકતા નથી.  જો કે, જ્યારે આ નબળાઇ પ્રથમ પ્રગટ થાય છે, તે વ્યક્તિએ વ્યક્તિએ બદલાય છે.

      આજકાલ બાળકો ખૂબ મોટા ચશ્મા વાપરતા જોવા મળે છે.શું બાળકોમાં દૃષ્ટિની ક્ષતિ વધી રહી છે?  આ નબળાઈને રોકવા માટે કયા પગલાં લઈ શકાય?

      વાસ્તવમાં, બાળકોમાં દૃષ્ટિની ક્ષતિનું પ્રમાણ વધ્યું નથી પરંતુ લોકોમાં રોગો પ્રત્યે જાગૃતિ વધી છે.  આ ઉપરાંત, શિક્ષણનો ગુણોત્તર વધ્યો છે, જેના કારણે આકારણી ગુણોત્તરમાં સુધારો થયો છે.  પહેલાં, ઘણા બાળકોને ખબર ન હતી કે તેમની દૃષ્ટિ નબળી છે.  જો કે, કુરાનમાંથી કેટલાક પુષ્ટિ કરે છે કે લાંબા સમય સુધી નજીકની વસ્તુઓ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવાથી બાળકોની દૃષ્ટિ ગુમાવવાની શક્યતા વધી જાય છે, ઉદાહરણ તરીકે, યાદ રાખવાના બાળકોમાં, બાળકોમાં જેઓ સતત કમ્પ્યુટર રમતો રમે છે. , અને જે બાળકો ખૂબ લાંબા સમય સુધી જુએ છે. ટીવીની ખૂબ નજીક બેઠેલા કાર્યક્રમો.

      તેનો અર્થ શું છે કે કેટલાક લોકો હકારાત્મક સંખ્યાના લેન્સ વિશે વિચારે છે, તેમાંથી કેટલાક નકારાત્મક સંખ્યા વિશે વિચારે છે, જ્યારે ઘણા લોકો ચોક્કસ ખૂણા પર સંખ્યા વિશે વિચારે છે?

      જેની આંખ સ્ટાન્ડર્ડ સાઈઝ કરતા નાની છે તે પોઝિટિવ નંબરના ચશ્મા પહેરવાથી સ્પષ્ટ જોઈ શકાય છે અને જેની આંખ મોટી છે તે નેગેટિવ નંબરના ચશ્મા પહેરવાથી સ્પષ્ટ જોઈ શકાય છે.  જેમના કોર્નિયા તેમના આડા અને ઊભા ગોળામાં ભિન્ન હોય છે તેઓને સિલિન્ડર નંબર તરીકે ઓળખાતા ચોક્કસ ખૂણા પર ક્રમાંકિત કરવામાં આવે છે.

      શું ચશ્માનો નિયમિત ઉપયોગ નંબર વન સ્પોટને રોકે છે અથવા તે સતત વધતો જાય છે?

      કારણ કે ચશ્મા રોગના કારણને દૂર કરતું નથી પરંતુ માત્ર લક્ષણોની સારવાર કરે છે, તે એક ગેરસમજ બની ગઈ છે કે ચશ્માનો નિયમિત ઉપયોગ નંબર વનનું સ્થાન બંધ કરે છે.  સામાન્ય રીતે 18 વર્ષની ઉંમર સુધી આંખની રચના બદલાતી રહે છે, તેથી ત્યાં સુધી ચશ્માની સંખ્યા બદલાતી રહે છે, પછી ભલે તમે નિયમિત રીતે ચશ્માનો કેટલો ઉપયોગ કરો.  બીજી ઘણી સમસ્યાઓ છે જે ચશ્મા ન પહેરવાથી થઈ શકે છે, પરંતુ દૃષ્ટિ ગુમાવવી અથવા સારું થવું એ બિલકુલ ખોટું છે.  સામાન્ય રીતે આ ઉંમર પછી નંબર એક જગ્યાએ અટકી જાય છે.બાળપણમાં આ પ્રક્રિયા ચાલુ હોવાથી ચશ્માની સંખ્યા પણ બદલાતી રહે છે.  એટલા માટે સમય સમય પર બાળકોના ચશ્માની સંખ્યા તપાસવી જોઈએ જેથી જેટલો સ્ટ્રક્ચર બદલાય તેટલો જ ચશ્માની સંખ્યામાં ફેરફાર કરવો જોઈએ.  તે જ રીતે, ચાલીસ વર્ષની ઉંમર પછી, શરીર સામાન્ય રીતે ફરીથી બદલાવા લાગે છે, જેમ વાળ સફેદ થવા લાગે છે.  અથવા જો પહેલો લેન્સ અત્યારે દેખાતો ન હોય તો તેની જરૂર પડી શકે છે, પ્રથમ લેન્સની સંખ્યા બદલાવા લાગે છે અથવા નજીકના અને દૂરના નંબર અલગ-અલગ થઈ જાય છે.  પહેલા તમામ કામ એક લેન્સથી થતું હતું, હવે થતું નથી.

      ચશ્માનો નિયમિત ઉપયોગ ન કરવાથી કઈ સમસ્યાઓ આવે છે?

      તે સ્પષ્ટ નથી, જેના માટે આંખોને ધ્યાન અને તાણ કરવી પડશે.

      બાળકોના વાંચન અને અન્ય કામગીરીને અસર થાય છે.  મનોવૈજ્ઞાનિક સમસ્યાઓ ઊભી થાય છે.બાળકોમાં માથાનો દુખાવો થાય છે જે ક્યારેક એટલી ગંભીર હોય છે કે ઉલ્ટી પણ થાય છે.

      જો એક આંખ બીજી કરતાં ઘણી નબળી હોય, તો નબળી આંખનો વિકાસ નબળો પડે છે.  મગજ તે આંખમાંથી મળેલી માહિતીને શોષી શકતું નથી અને મગજના તે ભાગનો વિકાસ પણ ખોરવાઈ જાય છે.આ સ્થિતિને એમ્બલિયોપિયા કહે છે.  જો તે બાર વર્ષની ઉંમર પહેલા શોધી કાઢવામાં આવે, તો લગભગ 100% ઇલાજ શક્ય છે, પરંતુ પછીથી તેનો ઇલાજ અશક્ય બની જાય છે.

      જે આંખમાં આ ખામી હોય છે તે ઘણા લોકોની આંખ ઝીણી બની જાય છે.  આ ખામી બાળપણ અને વૃદ્ધાવસ્થામાં દેખાઈ શકે છે.

      કામ કરવાની ક્ષમતા ઘટી જાય છે અને ઘણા લોકોમાં માનસિક સમસ્યાઓ પણ થાય છે.

      ચશ્મા ક્યારે પહેરવા?  નજીક કે દૂર કામ કરો છો?

      ચાળીસ વર્ષની ઉંમર પહેલા દેખાતી કોઈપણ સંખ્યાનો ઉપયોગ કરવો મહત્વપૂર્ણ છે (પછી ભલે તે સકારાત્મક, નકારાત્મક અથવા નળાકાર હોય). માત્ર અંતર માટે અથવા ફક્ત નજીક માટે જ જરૂરી છે.

      નજીકના અને દૂરના ચશ્મા એકસાથે બનાવવા જોઈએ કે અલગ?

      તેને કામ અને જરૂરિયાત સાથે ઘણો સંબંધ છે.  ત્રણ પ્રકારના ચશ્મા છે જે જુદા જુદા અંતરે કામ કરે છે: બાયફોકલ ટ્રાઇફોકલ અને મલ્ટિફોકલ.

      શું ચશ્મા સિવાય દ્રષ્ટિની ક્ષતિનો કોઈ ઈલાજ છે?

      બહુ ઓછા લોકો એવા હોય છે કે જેમની દ્રષ્ટિ કોઈ કારણસર નબળી પડી હોય અથવા તેની પાછળ કોઈ અસાધ્ય કારણ હોય, જેમ કે ડાયાબિટીસ. જો કે, સ્લીપ એપનિયા, ખાસ કરીને લિમ્બલ નેત્રસ્તર દાહને કારણે, તે એક પ્રકારની એલર્જી છે.  અલબત આવા લોકોને દવાથી ફાયદો થાય છે પણ આવા લોકોને ચશ્માથી પણ ફાયદો થતો નથી.માયો પીઠક કે અન્ય કોઈ પ્રિસ્ક્રીપ્શન ઉતરી ગયું છે.ઘણા લોકો એવા આવ્યા છે કે મારી સારવાર થઈ છે.જુઓ કેટલો ફરક પડ્યો?  જ્યારે તપાસ કરવામાં આવે છે, ત્યારે નંબર પહેલા જેવો જ લાગે છે, પરંતુ લક્ષણો ચોક્કસપણે દબાવવામાં આવે છે. સંભવતઃ ઉદાહરણ તરીકે લેસર ઇમ્પ્લાન્ટ, ફેકો ઓપરેશન, ફેકિક IOL, કોર્નિયાની અંદર ફિટિંગ કોર્નિયલ રિંગ્સ.  જો કે, તે હકીકત છે કે સૌથી વધુ ઉપયોગમાં લેવાતી અને ચકાસાયેલ પદ્ધતિ લેસર છે.

      લેસર ઓપરેશન આંખની અંદર શું ફેરફારો કરે છે?

      કારણ કે કોર્નિયાના ગોળાને બદલવાથી તેની પ્રકાશ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવાની ક્ષમતામાં ફેરફાર થઈ શકે છે, લેસર કોર્નિયાની બાહ્ય સપાટીના ગોળાને બદલે છે.  લેન્સના કદના આધારે, કેટલાક ભાગોને વધુ ગોળાકાર બનાવવામાં આવે છે અને કેટલાક ભાગો ઓછા ગોળાકાર બનાવવામાં આવે છે.  આ ફેરફારના પરિણામે, વિવિધ પદાર્થોમાંથી પ્રતિબિંબિત પ્રકાશ રેટિના પર યોગ્ય રીતે કેન્દ્રિત થવા લાગે છે અને આંખ કોઈપણ આધાર (એટલે ​​કે ચશ્મા અથવા કોન્ટેક્ટ લેન્સ વગેરે) વિના સ્પષ્ટ રીતે જોવાનું શરૂ કરે છે.  નીચેની તસવીરોમાં આ ઓપરેશનની પ્રક્રિયા સમજાવવામાં આવી છે.

      લેસર સારવારના ગેરફાયદા શું છે?  અને શું કરવું?

      સારવારના પરિણામો નાની સંખ્યા માટે શ્રેષ્ઠ છે, જો કે, જો સંખ્યા ખૂબ વધારે હોય, જેમ કે સોળ અથવા સત્તર, તો લેસરને બદલે ફાકિક IOL પદ્ધતિનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે અને તે પણ ખૂબ સફળ છે.  અલબત્ત, જો કોઈની આંખોમાં પહેલેથી જ એવો રોગ હોય કે જેનો કાયમી ઈલાજ થઈ શકતો નથી, તો નુકસાન થઈ શકે છે, જેમ કે કોર્નિયાનો દીર્ઘકાલીન રોગ, જો કોર્નિયામાં સતત સોજો આવે તો વગેરે.  આ ઉપચાર સ્વસ્થ આંખ માટે ખૂબ જ ઉપયોગી છે.  જ્યાં સુધી જોખમની વાત છે, તે હકીકત છે કે આ સારવાર ખૂબ જ સરળ અને સલામત છે. માત્ર એટલા માટે ખર્ચાળ છે કારણ કે તેના મશીનો અને અન્ય એક્સેસરીઝ ખૂબ મોંઘા છે. તે કરવા યોગ્ય બાબત છે, અને તે ત્યાં જ સમાપ્ત થવી જોઈએ.  તે શું લે છે?  18 થી 40 વર્ષની ઉંમર હોવી જોઈએ, એક યોજના બનાવો, તેને તમારી પ્રાથમિકતાઓમાં પ્રથમ સ્થાન આપો અને કંઈ ખાસ જોઈતું નથી.  તે દસથી પંદર મિનિટ લે છે, માત્ર બે કે ત્રણ દિવસ પછી.

      ફેકિક IOL શું છે અને આ ઓપરેશન કયા પ્રકારના દર્દીઓ પર કરવામાં આવે છે?

      તે એક લેન્સ પણ છે જેને તમે કોન્ટેક્ટ લેન્સ અને IOL કહી શકો છો.  તેને સર્જરી કરીને આંખની અંદર ફીટ કરવામાં આવે છે, પરંતુ તેને ફિટ કરવા માટે કુદરતી લેન્સ કાઢવામાં આવતા નથી.ઓપરેશન બાદ દર્દીની આંખમાં બે લેન્સ હોય છે, એક કુદરતી અને બીજો કૃત્રિમ.  નીચે ચિત્રમાં બતાવ્યા પ્રમાણે આના બે પ્રકાર છે.  આ લેન્સ એવા લોકો માટે શ્રેષ્ઠ છે કે જેમની લેન્સની સંખ્યા ઘણી વધારે છે અને જેમની પાસે લેસર સર્જરી નથી.

     દ્રષ્ટિની ક્ષતિને કેવી રીતે દૂર કરવી?

     ઉંમરની સાથે આંખોની રોશની ઓછી થવા લાગે છે અને ચશ્મા પહેરવા લાગે છે.  જો કે, તમારી આંખોને છાલવાળી રાખવી મહત્વપૂર્ણ છે.

     આ એક મુશ્કેલ કાર્ય જેવું લાગે છે, પરંતુ એવું નથી. તમે તમારી ઉંમર સાથે તમારી દૃષ્ટિ સુધારી શકો છો.

     નબળી દ્રષ્ટિના ચિહ્નો

     એવું કહેવાય છે કે ઉપચાર કરતાં સાવચેતી વધુ સારી છે.જ્યારે તમને તમારામાં નીચેના લક્ષણો દેખાય તો તરત જ ડૉક્ટરની સલાહ લો.

     આંખોમાં દુખાવો

     આપણી આંખો એક લેન્સ તરીકે કામ કરે છે, જે અલગ-અલગ અંતરે વસ્તુઓ જોવા માટે પોતાની જાતને સમાયોજિત કરે છે.  પરંતુ જ્યારે તમને દૂરની વસ્તુઓ જોવામાં તકલીફ થાય છે, ત્યારે આંખોને થોડી મહેનત કરવી પડે છે, જેનાથી પીડા, થાક, પાણીયુક્ત આંખો અથવા શુષ્કતા જેવા લક્ષણો થઈ શકે છે.

     માથાનો દુખાવો રહે છે

     આંખોમાં દબાણ અથવા તણાવથી માથાનો દુખાવો થાય છે, કારણ કે આંખોને તેમનું કામ કરવા માટે વધુ મહેનત કરવી પડે છે, પરિણામે આંખોની આસપાસ દુખાવો થાય છે, ખાસ કરીને પુસ્તક વાંચતી વખતે, કમ્પ્યુટર પર કામ કરતી વખતે અથવા બોર્ડ જોતી વખતે.  જ્યારે આંખોને વસ્તુઓ જોવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવું પડે છે, ત્યારે સ્નાયુઓને સખત મહેનત કરવાની ફરજ પડે છે, જેના કારણે માથાનો દુખાવો થાય છે.  જો તમે ધ્યાનથી કંઈક કરી રહ્યા હોવ તો પંદરથી ત્રીસ સેકન્ડનો બ્રેક લો.

     આંખો સંકોચો

     જો તમે સ્પષ્ટ રીતે જોઈ શકો છો, તો તમારી પોપચાંને સહેજ બંધ કરવાનો અર્થ એ છે કે તમારી દૃષ્ટિ બગડી રહી છે.  આંખોને દબાવવાથી સારી રીતે જોવામાં મદદ મળે છે, પરંતુ લાંબા સમય સુધી આમ કરવાથી દ્રષ્ટિ ખરાબ થઈ શકે છે, જ્યારે માથાનો દુખાવો પણ થાય છે.

     તેજસ્વી પ્રકાશમાં જોવાનું મુશ્કેલ છે

     જો તેજસ્વી પ્રકાશમાં આંખો ડંખવા લાગે છે, તો તેનો અર્થ એ છે કે દ્રષ્ટિમાં ખામી છે, કારણ કે આ તેજસ્વી પ્રકાશ આંખોને સંકોચવા માટે દબાણ કરે છે, જેના પરિણામે તેમને વધુ મહેનત કરવી પડે છે.

     સ્ક્રીનનો ઉપયોગ ઓછો કરો

     ફોન અથવા કોમ્પ્યુટર સ્ક્રીનના ઉપયોગનો સમયગાળો દ્રષ્ટિને પણ અસર કરી શકે છે, દિવસમાં બે કલાક કે તેથી વધુ સમય ડિજીટલ સ્ક્રીન તરફ જોવામાં વિતાવવાથી આંખમાં ડિજિટલ તાણ આવી શકે છે.  આનાથી આંખોમાં લાલાશ, ખંજવાળ, શુષ્કતા, અસ્પષ્ટતા, થાક અને માથાનો દુખાવો થઈ શકે છે.  આનાથી બચવા માટે સ્ક્રીનનો ઉપયોગ થોભાવવો જરૂરી છે.

     ધૂમ્રપાન ટાળો

     ધૂમ્રપાનને લીધે આપણી ઉંમર વધતી જાય છે તેમ દ્રષ્ટિની ખોટ અને ઓપ્ટિક ચેતાને નુકસાન થાય છે.  આ ઉપરાંત ડાયાબિટીસને કારણે પણ આંખની સમસ્યા થાય છે.

     તપાસ કરતા રહો

     આંખના સ્વાસ્થ્ય માટે તેનું ચેકઅપ કરાવવાની આદત બનાવવી જરૂરી છે.આ આદતથી કોઈ પણ પ્રકારની દ્રષ્ટિની સમસ્યાને શરૂઆતમાં જ પકડીને સરળતાથી દૂર કરી શકાય છે.  જો તમને વારંવાર માથાનો દુખાવો થતો હોય, કંઈક વાંચીને તમારી આંખો થાકી જાય છે, તમારે કંઈક જોવા માટે તેને સંકોચવું પડે છે અથવા તમારે નજીકથી કોઈ પુસ્તક વાંચવું પડે છે – આ બધું નબળી દૃષ્ટિનું પરિણામ હોઈ શકે છે.

     પ્રકૃતિનો બગાડ

     તમારી બે આંખો બે ઈમેજ બનાવે છે, જેને મગજ એકમાં ભળી જાય છે, પરંતુ જ્યારે એક આંખની દ્રષ્ટિ બગડી જાય છે ત્યારે મગજમાં બનેલી ઈમેજ બરાબર હોતી નથી, જેનાથી તમે બીમાર પડી શકો છો.  નિષ્ણાતોના મતે, આવા કિસ્સાઓમાં, મગજ બે અલગ-અલગ છબીઓ જુએ છે અને તેમના માટે તેમને જોડવાનું મુશ્કેલ છે.

     આંખોની રોશની વધારવા માટે ઉપયોગી ખોરાક

     દૃષ્ટિ એ કુદરતનું અમૂલ્ય વરદાન છે, જેને આપણે નીચેના ખોરાક ખાઈને સુરક્ષિત કરી શકીએ છીએ.

     بھنડી

     ભીંડામાં ઝેક્સાન્થિન અને લ્યુટીન જેવા સંયોજનો હોય છે, જે આંખોની રોશની સુધારવામાં મદદરૂપ થઈ શકે છે.  ભીંડામાં વિટામિન સીનું ઉચ્ચ સ્તર પણ હોય છે, જે આંખના સ્વાસ્થ્ય માટે સારું છે.

     જરદાળુ

     ઉંમરની સાથે આંખોની દૃષ્ટિ નબળી પડી જાય છે, પરંતુ ડોકટરોનું માનવું છે કે બીટા કેરોટીન સારી દૃષ્ટિ જાળવવામાં મદદ કરે છે.  એવું પણ કહેવાય છે કે વિટામિન સી, વિટામિન ઇ, ઝિંક અને કોપરથી ભરપૂર ખોરાક દરરોજ ખાવાથી આંખોની રોશની સુધરે છે.  આ તમામ પોષક તત્વો જરદાળુમાં હાજર છે, જે અસ્પષ્ટ દ્રષ્ટિનું જોખમ 25% ઘટાડે છે.

     ગાજર

     ગાજરમાં વિટામીન A હોય છે જે આંખોના પટલ અને અન્ય ભાગોને વધુ સારી રીતે કામ કરવામાં મદદ કરે છે.ગાજરના રોજના સેવનથી આંખોની રોશની પણ સુધરે છે.

     કોબી

     લ્યુટીન એ એન્ટીઑકિસડન્ટ છે જે આંખોની રોશની સુધારવામાં મદદ કરે છે.  કોબીજમાં વિટામિન સી અને બીટા કેરોટીન પણ ભરપૂર માત્રામાં હોય છે.

     ફળો

     ફળ ખાવાનું કોને ન ગમે?  જેમ જેમ શિયાળો આવે છે તેમ તેમ ફળ ખાવાની ઈચ્છા વધતી જાય છે.  બદામ, અખરોટ અને કાજુ જેવા ફળોમાં ઓમેગા-3 ફેટી એસિડ વધુ હોય છે.  તે પાંપણોને તેજસ્વી પ્રકાશ સામે લડવાની શક્તિ આપે છે અને ઉંમર સાથે થતી આંખની સમસ્યાઓને રોકવામાં પણ મદદ કરે છે.  વધુ પ્રશ્નો અને જવાબો માટે તમે ઈમેલ અને વોટ્સએપ દ્વારા નૂર હેલ્થ લાઈફનો સંપર્ક કરી શકો છો.  noormedlife@gmail.com

Leave a Comment

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s