ਚਮੜੀ ‘ਤੇ ਚਿੱਟੇ ਧੱਬੇ ਨੁਕਸਾਨਦੇਹ ਜਾਂ ਖਤਰਨਾਕ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ।

Noor Health Life

    ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਪੜਾਵਾਂ ‘ਤੇ, ਸਾਡੀ ਚਮੜੀ, ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਚਿਹਰੇ ਦੀ ਚਮੜੀ ਵਿਚ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਬਦਲਾਅ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਜਿਸ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਕਈ ਵਾਰ ਨਹੁੰ, ਮੁਹਾਸੇ, ਬੇਅਰਾਮੀ, ਕਈ ਵਾਰ ਦਾਗ, ਜੋ ਕਈ ਵਾਰ ਆਪਣੇ ਆਪ ਜਾਂ ਇਲਾਜ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਠੀਕ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ, ਹਾਲਾਂਕਿ, ਦੋ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਚਮੜੀ ‘ਤੇ ਦਾਗ-ਧੱਬੇ ਖਾਸ ਧਿਆਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ.  ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਉਹ ਕਾਲੇ ਧੱਬੇ ਹਨ ਜੋ ਚਿਹਰੇ ਦੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਹਿੱਸੇ ‘ਤੇ ਝੁਲਸਣ, ਕੱਟੇ ਜਾਣ, ਕਿਸੇ ਬਿਮਾਰੀ ਜਾਂ ਗਰਭ ਅਵਸਥਾ, ਗੰਭੀਰ ਅਨੀਮੀਆ ਜਾਂ ਨਸ਼ਿਆਂ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਕਾਰਨ ਤਿਤਲੀਆਂ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੇ ਹਨ, ਜੇਕਰ ਸਮੇਂ ਸਿਰ ਧਿਆਨ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਅੰਤਮ ਸਿੱਧੇ ਪਕਵਾਨ। ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਅਤੇ ਡਾਕਟਰ ਦੀਆਂ ਹਦਾਇਤਾਂ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਫਿਰ ਇਹ ਧੱਬੇ ਅਲੋਪ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਜਾਂ ਫਿੱਕੇ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।

    ਹਾਲਾਂਕਿ, ਜੇਕਰ ਸਰੀਰ ਦੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਹਿੱਸੇ ਜਿਵੇਂ ਚਿਹਰਾ, ਗਰਦਨ, ਮੋਢੇ, ਛਾਤੀ, ਪਿੱਠ ਜਾਂ ਪੱਟਾਂ ‘ਤੇ ਚਿੱਟਾ ਦਾਗ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਚਿੰਤਾ ਦਾ ਕਾਰਨ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਨਜ਼ਰਅੰਦਾਜ਼ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।  ਇਹ ਚਿੱਟੇ ਧੱਬੇ ਚਾਰ ਕਿਸਮਾਂ ਵਿੱਚ ਵੰਡੇ ਹੋਏ ਹਨ।  ਪਹਿਲੀ ਕਿਸਮ ਵਿੱਚ ਛੋਟੇ ਚਿੱਟੇ, ਹਲਕੇ ਭੂਰੇ ਸ਼ੇਡ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਨੁਕਸਾਨ ਰਹਿਤ ਅਤੇ ਇਲਾਜਯੋਗ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।  ਉਹ ਇੱਕ ਛੋਟੀ ਉੱਲੀ ਦੇ ਕਾਰਨ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਚਮੜੀ ਦੀ ਸਤਹ ‘ਤੇ ਧੱਬੇ ਪੈ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।  ਇਹਨਾਂ ਚਟਾਕਾਂ ਦੀ ਸਤਹ ਥੋੜੀ ਸੁੱਜ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਥੋੜ੍ਹੇ ਜਿਹੇ ਰਗੜ ਨਾਲ ਗਾਇਬ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।  ਇਹ ਚਟਾਕ ਗਰਮੀਆਂ ਵਿੱਚ ਵਧੇਰੇ ਉਜਾਗਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਸਰਦੀਆਂ ਵਿੱਚ ਫਿੱਕੇ ਪੈ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।  ਕਦੇ-ਕਦਾਈਂ ਉਹ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪਸੀਨੇ ਨਾਲ ਨਜ਼ਰ ਆਉਂਦੇ ਹਨ, ਪਰ ਨਹਾਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਥੋੜ੍ਹਾ ਹਲਕੇ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।  ਗੂੜ੍ਹੇ ਰੰਗ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਲਈ, ਇਹ ਚਿੱਟੇ ਧੱਬੇ ਦੂਰੋਂ ਚਮੜੀ ‘ਤੇ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੇ ਹਨ, ਪਰ ਗੋਰੇ ਰੰਗ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਇਹ ਗੁਲਾਬੀ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।

    ਵੈਸੇ ਤਾਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਚਟਾਕਾਂ ਕਾਰਨ ਖੁਜਲੀ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ ਪਰ ਕੁਝ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਖੁਜਲੀ ਵੀ ਦੱਸੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।  ਜੇਕਰ ਘਰ ਦਾ ਇੱਕ ਵਿਅਕਤੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਚਿੱਟੇ ਧੱਬਿਆਂ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਹੋਰ ਲੋਕ ਵੀ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ।  ਇਸ ਲਈ, ਮਰੀਜ਼ ਲਈ ਇਲਾਜ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਸਾਵਧਾਨੀਆਂ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰਨਾ ਬਿਹਤਰ ਹੈ।  ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ, ਜਿਹੜੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਤੁਸੀਂ ਵਰਤਦੇ ਹੋ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਤੌਲੀਏ, ਰੁਮਾਲ, ਕੱਪੜੇ, ਆਦਿ ਨੂੰ ਪਾਸੇ ਰੱਖੋ।

    ਦੂਜੀ ਕਿਸਮ ਵਿੱਚ ਮੋਟੇ ਸਤਹ ਵਾਲੇ ਲੜਕਿਆਂ ਅਤੇ ਲੜਕੀਆਂ ਦੇ ਚਿਹਰਿਆਂ ‘ਤੇ ਦਿਖਾਈ ਦੇਣ ਵਾਲੇ ਗੋਲ, ਚਿੱਟੇ ਧੱਬੇ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ।  ਕਈ ਵਾਰ ਅਜਿਹਾ ਮਹਿਸੂਸ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜਿਵੇਂ ਚਮੜੀ ਸੁੱਕ ਕੇ ਚਿੱਟੀ ਹੋ ​​ਗਈ ਹੋਵੇ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਖਾਰਸ਼ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ।  ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਫ਼ੈਦ ਧੱਬਿਆਂ ਬਾਰੇ ਆਮ ਗ਼ਲਤਫ਼ਹਿਮੀ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਕੈਲਸ਼ੀਅਮ ਦੀ ਕਮੀ ਕਾਰਨ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਪਰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਧੱਬਿਆਂ ਦੇ ਹੋਰ ਵੀ ਕਈ ਕਾਰਨ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਸਭ ਤੋਂ ਅਹਿਮ ਕਾਰਨ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਖ਼ਰਾਬ ਸਿਹਤ ਹੈ, ਭਾਵੇਂ ਉਹ ਧੁੱਪ ਵਿੱਚ ਨਿਕਲਣ ‘ਤੇ ਵੀ ਚਿਹਰਿਆਂ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਾ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਵੀ ਇਹਨਾਂ ਥਾਵਾਂ ਤੋਂ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਣਗੇ।  ਨਾਲ ਹੀ, ਕੁਝ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਪੇਟ ਦੇ ਕੀੜੇ ਵੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣਦੇ ਹਨ।  ਇਹ ਧੱਬੇ ਮੱਥੇ, ਗੱਲ੍ਹਾਂ, ਠੋਡੀ ਅਤੇ ਕਦੇ-ਕਦਾਈਂ ਗਰਦਨ ‘ਤੇ ਵੀ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੇ ਹਨ, ਪਰ ਇਹ ਛੂਤਕਾਰੀ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੇ ਅਤੇ ਬਿਨਾਂ ਇਲਾਜ ਕੀਤੇ ਆਪਣੇ ਆਪ ਅਲੋਪ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।

    ਤੀਜੀ ਕਿਸਮ ਵਿੱਚ ਕੋੜ੍ਹ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਐਮ. ਕੋੜ੍ਹ ਨਾਮਕ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਕਾਰਨ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਛੂਤ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਹੈ।  ਬਿਮਾਰੀ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਚਮੜੀ ਅਤੇ ਨਸਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰਦੀ ਹੈ।  ਇਸ ਦੇ ਚਾਰ ਪੜਾਅ ਹਨ।  ਪਹਿਲੇ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ, ਮਰੀਜ਼ ਦੇ ਸਰੀਰ ਉੱਤੇ ਇੱਕ ਚਿੱਟਾ ਚੱਕਰ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦਾ ਹੈ, ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਗੱਲ੍ਹਾਂ, ਬਾਹਾਂ, ਪੱਟਾਂ ਅਤੇ ਨੱਤਾਂ ਉੱਤੇ। ਅਤੇ ਇਹ ਸੁੰਨ ਮਹਿਸੂਸ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।  ਇਹ ਬਿਮਾਰੀ ਦਾ ਇੱਕ ਬਹੁਤ ਹੀ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਲੱਛਣ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਇਸ ਪੜਾਅ ‘ਤੇ ਬਿਮਾਰੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਪੜਾਅ ‘ਤੇ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਜੇਕਰ ਤੁਰੰਤ ਸਹੀ ਜਾਂਚ ਅਤੇ ਇਲਾਜ ਮੁਹੱਈਆ ਕਰਵਾਇਆ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਬਿਮਾਰੀ ਨੂੰ ਕਾਬੂ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।  ਦੇਰੀ ਹੋਣ ਦੀ ਸੂਰਤ ਵਿੱਚ, ਬਿਮਾਰੀ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਫੈਲ ਸਕਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਲਾਇਲਾਜ ਬਣ ਸਕਦੀ ਹੈ।

    ਚੌਥੀ ਕਿਸਮ ਵਿੱਚ ਸੱਟਾਂ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ।  ਇਹ ਬਿਮਾਰੀ ਛੂਤ ਵਾਲੀ ਨਹੀਂ ਹੈ।  ਸ਼ੁਰੂ ਵਿਚ ਸਰੀਰ ਦੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਹਿੱਸੇ ‘ਤੇ ਅਰਧ-ਚਿੱਟੇ ਧੱਬੇ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਜੇਕਰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਧੱਬਿਆਂ ਵਿਚਕਾਰ ਕੋਈ ਵਾਲ ਹੋਵੇ ਤਾਂ ਉਹ ਵੀ ਚਿੱਟੇ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।  ਜੇਕਰ ਇਹ ਧੱਬੇ ਸਿਰ ਦੀ ਚਮੜੀ ‘ਤੇ ਹੋਣ ਤਾਂ ਵਾਲਾਂ ਦੇ ਰੋਮ ਸਫੇਦ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।

    ਕੁਝ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ, ਦਾਗ ਸਾਲਾਂ ਤੱਕ ਇੱਕੋ ਜਿਹੇ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ, ਅਤੇ ਕੁਝ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਇਹ ਇੰਨੀ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਫੈਲ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਕਿ ਸਾਰਾ ਸਰੀਰ ਚਿੱਟੇ ਧੱਬਿਆਂ ਨਾਲ ਢੱਕ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।  ਦਸਤ ਦੇ ਮਰੀਜ਼ ਸੂਰਜ ਦੀ ਤੀਬਰਤਾ ਨੂੰ ਬਰਦਾਸ਼ਤ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦੇ, ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕੋਈ ਤਕਲੀਫ਼ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ ਅਤੇ ਕੁੱਲ ਮਿਲਾ ਕੇ ਉਹ ਤੰਦਰੁਸਤ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ।

    ਕੁਝ ਚਿੱਟੇ ਚਟਾਕ ਵੀ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਅਸੀਂ ਸੱਦਾ ਦਿੰਦੇ ਹਾਂ।  ਇਹ ਧੱਬੇ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਚਿਹਰੇ ਦੀ ਸੁੰਦਰਤਾ ਕਾਰਨ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿਚ ਔਰਤਾਂ ਅਤੇ ਲੜਕੀਆਂ ਜੇਕਰ ਰੰਗ ਨੂੰ ਗੋਰਾ ਕਰਨ ਲਈ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਬਲੀਚ ਕਰੀਮ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ, ਤਾਂ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਕੁਦਰਤੀ ਚਮੜੀ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

    ਨਾਲ ਹੀ ਐਲਰਜੀ ਹੋਣ ਦੀ ਸੂਰਤ ਵਿਚ ਖਾਰਸ਼ ਅਤੇ ਜਲਨ ਦੇ ਧੱਬੇ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ।ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਰਸਾਇਣਕ ਮਹਿੰਦੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਨਾਲ ਵੀ ਚਮੜੀ ‘ਤੇ ਦਾਗ ਪੈ ਸਕਦੇ ਹਨ।  ਉਂਜ ਭਾਵੇਂ ਦਾਗ ਕਾਲੇ ਹੋਣ ਜਾਂ ਚਿੱਟੇ, ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਨਜ਼ਰਅੰਦਾਜ਼ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਅਤੇ ਸਵੈ-ਇਲਾਜ ਦੀ ਬਜਾਏ ਤੁਰੰਤ ਕਿਸੇ ਚਮੜੀ ਦੇ ਮਾਹਿਰ ਨਾਲ ਸੰਪਰਕ ਕਰੋ ਅਤੇ ਪੂਰਾ ਇਲਾਜ ਕਰਵਾਓ।ਇਹ ਚਿੱਟੇ ਧੱਬੇ ਸਰੀਰ ‘ਤੇ ਕਿਉਂ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੇ ਹਨ?

    ਤੁਸੀਂ ਅਕਸਰ ਅਜਿਹੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਦੇਖਿਆ ਹੋਵੇਗਾ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਚਮੜੀ ‘ਤੇ ਸਫੇਦ ਧੱਬੇ ਨਜ਼ਰ ਆਉਂਦੇ ਹਨ, ਪਰ ਅਜਿਹਾ ਕਿਉਂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਤੋਂ ਬਚਣਾ ਕਿਵੇਂ ਸੰਭਵ ਹੈ?

    ਇਹ ਬਿਮਾਰੀ ਜਾਂ ਬਿਮਾਰੀ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਬਹੁਤ ਚਿੰਤਾ ਦਾ ਵਿਸ਼ਾ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਕਾਫ਼ੀ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਵੀ ਹੈ।
    ਨੂਰ ਹੈਲਥ ਲਾਈਫ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਵਿਖੇ ਮਾਹਿਰ ਡਾਕਟਰ, ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ, ਸਰਜਨ, ਸਲਾਹਕਾਰ।  ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਾਰੇ ਮਾਹਿਰਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਨੂਰ ਹੈਲਥ ਲਾਈਫ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਦੇ ਸਕਦੀ ਹੈ।  ਅਤੇ ਨੂਰ ਹੈਲਥ ਲਾਈਫ ਇੱਕ ਵਾਰ ਫਿਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਗਰੀਬਾਂ ਦੀ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰਨ ਅਤੇ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੋਣ ਵਾਲਿਆਂ ਦੀ ਮਦਦ ਕਰਨ ਦੀ ਅਪੀਲ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਨੂਰ ਹੈਲਥ ਲਾਈਫ ਲੋੜਵੰਦ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਇੱਕ ਵਾਰ ਫਿਰ, ਮੈਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਨੂਰ ਹੈਲਥ ਲਾਈਫ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਨ ਅਤੇ ਨੂਰ ਹੈਲਥ ਲਾਈਫ ਰਾਹੀਂ ਗਰੀਬ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਕਰਨ ਦੀ ਅਪੀਲ ਕਰਦਾ ਹਾਂ।  ਤੁਹਾਡਾ ਸਾਰਿਆਂ ਦਾ ਧੰਨਵਾਦ.  ਨੂਰ ਹੈਲਥ ਲਾਈਫ ਦੀ ਕੋਈ ਪੋਸਟ ਪੜ੍ਹੋ ਤਾਂ ਧਿਆਨ ਨਾਲ ਪੜ੍ਹੋ।  ‘ਤੇ ਪੜ੍ਹੋ.
    ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਬਰਸਾ ਨਾਂ ਦੀ ਇਹ ਬੀਮਾਰੀ ਮੱਛੀ ਖਾਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦੁੱਧ ਪੀਣ ਨਾਲ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਪਰ ਮੈਡੀਕਲ ਸਾਇੰਸ ਇਸ ਗੱਲ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰਦੀ ਹੈ।

    ਵਾਸਤਵ ਵਿੱਚ, ਇਹ ਉਦੋਂ ਵਾਪਰਦਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਸੈੱਲ ਜੋ ਚਮੜੀ ਨੂੰ ਇਸਦਾ ਕੁਦਰਤੀ ਰੰਗ ਦਿੰਦੇ ਹਨ, ਕੁਝ ਰੰਗਦਾਰ ਬਣਾਉਣਾ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੰਦੇ ਹਨ।
    6 ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਜੋ ਚਮੜੀ ‘ਤੇ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੀਆਂ ਹਨ

    ਨੂਰ ਹੈਲਥ ਲਾਈਫ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਹ ਬਿਮਾਰੀ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਛੋਟੇ ਦਾਗ ਜਾਂ ਚਿੱਟੇ ਧੱਬਿਆਂ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਗਟ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

    ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ 70 ਮਿਲੀਅਨ ਲੋਕ ਇਸ ਬਿਮਾਰੀ ਨਾਲ ਸੰਕਰਮਿਤ ਹੋਏ ਹਨ, ਜਿਸਨੂੰ ਆਟੋਇਮਿਊਨ ਬਿਮਾਰੀ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਜਦੋਂ ਇਹ ਪ੍ਰਗਟ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਸਰੀਰ ਦੀ ਇਮਿਊਨ ਸਿਸਟਮ ਉਹਨਾਂ ਸੈੱਲਾਂ ‘ਤੇ ਹਮਲਾ ਕਰਦੀ ਹੈ ਜੋ ਰੰਗ ਨੂੰ ਜਲਦੀ ਬਹਾਲ ਕਰਨ ਲਈ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਹਨ।

    ਜੇਕਰ ਇਸ ਨੂੰ ਸ਼ੁਰੂ ਵਿਚ ਫੜ ਲਿਆ ਜਾਵੇ, ਯਾਨੀ ਜਦੋਂ ਚਮੜੀ ‘ਤੇ ਦਾਗ-ਧੱਬੇ ਨਾ ਦਿਖਾਈ ਦੇਣ, ਪਰ ਰੰਗ ਹਲਕਾ ਹੋਵੇ, ਤਾਂ ਚਮੜੀ ਦੇ ਆਪਣੇ ਅਸਲੀ ਆਕਾਰ ਵਿਚ ਆਉਣ ਦੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

    ਏਸੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਚਮੜੀ ਦੇ ਰੋਗਾਂ ਦੇ ਕਾਰਨ: ਖੋਜ

    ਵੈਸੇ, ਇਸ ਬਿਮਾਰੀ ਦੇ ਇਲਾਜ ਵਿਚ, ਮਾਹਿਰਾਂ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਜੋ ਉਦੇਸ਼ ਹੈ, ਉਹ ਹੈ ਰੰਗ ਨੂੰ ਜਲਦੀ ਬਹਾਲ ਕਰਨਾ ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਨੂੰ ਬਰਕਰਾਰ ਰੱਖਣਾ.

    ਇਸ ਮੰਤਵ ਲਈ ਸੋਜ ਨੂੰ ਕੰਟਰੋਲ ਕਰਨ ਲਈ ਕੁਝ ਸਟੀਰੌਇਡ ਕਰੀਮਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਜਦਕਿ ਓਨ ਪੁਦੀਨਾ ਵੀ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ।

    ਕੁਝ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਚਿੱਟੇ ਧੱਬਿਆਂ ਨੂੰ ਵਧੇਰੇ ਧਿਆਨ ਦੇਣ ਯੋਗ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਥੈਰੇਪੀ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਚਮੜੀ ਦੇ ਰੰਗ ਨੂੰ ਹਲਕਾ ਕਰਦੀ ਹੈ।

    ਲਾਈਟ ਥੈਰੇਪੀ ਅਤੇ ਸਰਜਰੀ ਵੀ ਵਿਕਲਪ ਹਨ।  ਹੋਰ ਸਵਾਲਾਂ ਅਤੇ ਜਵਾਬਾਂ ਲਈ ਤੁਸੀਂ ਈਮੇਲ ਤੋਂ ਨੂਰ ਹੈਲਥ ਲਾਈਫ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ ਅਤੇ ਸਾਡੇ ਨਾਲ WhatsApp ‘ਤੇ ਸੰਪਰਕ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ।  noormedlife@gmail.com

Leave a Comment

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s