त्वचेवर पांढरे डाग निरुपद्रवी किंवा धोकादायक देखील असू शकतात.

Noor Health Life

    आयुष्याच्या वेगवेगळ्या टप्प्यांवर, आपल्या त्वचेत, विशेषत: चेहऱ्याच्या त्वचेत अनेक बदल होत असतात, त्यामुळे कधी नखे, मुरुमांमुळे अस्वस्थता येते, कधी डाग पडतात, जे कधी स्वतःहून किंवा उपचारानंतर बरे होतात. तथापि, दोन प्रकारचे त्वचेवरील डागांवर विशेष लक्ष देणे आवश्यक आहे.  पहिली गोष्ट म्हणजे चेहऱ्याच्या कोणत्याही भागावर भाजणे, चिरणे, कोणत्याही आजारामुळे किंवा गर्भधारणेमुळे, तीव्र अशक्तपणामुळे किंवा औषधांच्या परिणामामुळे फुलपाखरांच्या रूपात दिसणारे काळे डाग वेळीच लक्षात आले तर अंतिम सरळ रेसिपी. वापरले जात नाही आणि डॉक्टरांच्या सूचनांचे पालन केले जाते, नंतर हे डाग नाहीसे होतात किंवा नाहीसे होतात.

    तथापि, चेहरा, मान, खांदे, छाती, पाठ किंवा मांड्या यांसारख्या शरीराच्या कोणत्याही भागावर पांढरे डाग दिसल्यास ते चिंतेचे कारण आहे, ज्याकडे दुर्लक्ष करू नये.  हे पांढरे डाग चार प्रकारात विभागलेले आहेत.  पहिल्या प्रकारात लहान पांढऱ्या, हलक्या तपकिरी छटा असतात, ज्या निरुपद्रवी आणि उपचार करण्यायोग्य असतात.  ते एका लहान बुरशीमुळे होतात, ज्यामुळे त्वचेच्या पृष्ठभागावर डाग पडतात.  या डागांचा पृष्ठभाग किंचित सुजलेला असतो आणि सामान्यतः थोड्या घर्षणाने अदृश्य होतो.  हे डाग उन्हाळ्यात अधिक स्पष्ट होतात आणि हिवाळ्यात फिकट होतात.  काहीवेळा ते जास्त घाम येणे सह सहज लक्षात येतात, परंतु आंघोळ केल्यावर किंचित हलके होतात.  ज्यांचा रंग जास्त गडद आहे त्यांच्या त्वचेवर हे पांढरे डाग दुरून दिसतात, पण गोरा रंग असलेल्यांसाठी ते गुलाबी रंगाचे असतात.

    तसे, या स्पॉट्समुळे खाज सुटत नाही, परंतु काही प्रकरणांमध्ये खाज सुटणे देखील नोंदवले जाते.  जर घरातील एक व्यक्ती या पांढर्‍या डागांचा बळी ठरली तर इतर लोकांनाही याचा त्रास होऊ शकतो.  त्यामुळे रुग्णाने उपचारासोबतच सावधगिरीचे उपाय पाळणे चांगले.  उदाहरणार्थ, टॉवेल, रुमाल, कपडे इत्यादी तुम्ही वापरत असलेल्या वस्तू बाजूला ठेवा.

    दुसऱ्या प्रकारात खडबडीत पृष्ठभाग असलेल्या मुला-मुलींच्या चेहऱ्यावर गोलाकार, पांढरे डाग दिसतात.  कधीकधी असे वाटते की त्वचा कोरडी झाली आहे आणि पांढरी झाली आहे, त्यांना खाज सुटत नाही.  हे पांढरे डाग कॅल्शियमच्या कमतरतेमुळे होतात हा सामान्य गैरसमज आहे, परंतु या डागांची इतरही अनेक कारणे आहेत, त्यातील सर्वात महत्त्वाची कारणे म्हणजे मुलांचे आरोग्य बिघडते, जरी ते सूर्यप्रकाशात असले तरीही चेहरे खराब होऊ शकतात. देखील या स्पॉट्स प्रभावित.  तसेच, काही प्रकरणांमध्ये त्यांना पोटात जंत होतात.  हे डाग कपाळावर, गालावर, हनुवटीवर आणि कधीकधी मानेवर देखील दिसतात, परंतु ते संसर्गजन्य नसतात आणि उपचार न करता स्वतःच अदृश्य होतात.

    तिसऱ्या प्रकारात कुष्ठरोगाचा समावेश होतो, जो एम. कुष्ठ नावाच्या जीवाणूमुळे होणारा संसर्गजन्य रोग आहे.  हा रोग सहसा त्वचा आणि मज्जातंतूंवर परिणाम करतो.  त्याचे चार टप्पे आहेत.  पहिल्या टप्प्यात, रुग्णाच्या शरीरावर, विशेषतः गाल, हात, मांड्या आणि नितंबांवर पांढरे वर्तुळ दिसून येते आणि ते बधीर वाटते.  या आजाराचे हे अत्यंत महत्त्वाचे लक्षण आहे, या टप्प्यावर हा आजार प्राथमिक अवस्थेत असल्याने, योग्य निदान व उपचार तातडीने दिल्यास या आजारावर नियंत्रण मिळवता येते.  विलंब झाल्यास, रोग वेगाने पसरतो आणि असाध्य होऊ शकतो.

    चौथ्या प्रकारात जखमांचा समावेश होतो.  हा आजार संसर्गजन्य नाही.  सुरुवातीला, शरीराच्या कोणत्याही भागावर अर्ध-पांढरे डाग दिसतात आणि या डागांच्या दरम्यान केस असल्यास ते देखील पांढरे होतात.  हे डाग टाळूवर असल्यास केसांचे कूप पांढरे होतात.

    काही प्रकरणांमध्ये, डाग वर्षानुवर्षे सारखेच राहतात, आणि काही लोकांमध्ये ते इतके वेगाने पसरतात की संपूर्ण शरीर पांढरे डागांनी झाकले जाते.  अतिसाराचे रुग्ण उन्हाची तीव्रता सहन करू शकत नाहीत, शिवाय त्यांना कोणतीही अस्वस्थता होत नाही आणि एकूणच ते निरोगी राहतात.

    काही पांढरे डाग देखील आहेत ज्यांना आम्ही आमंत्रित करतो.  हे डाग सामान्यत: चेहऱ्याच्या सौंदर्यामुळे होतात, जसे की मोठ्या संख्येने महिला आणि मुलींनी रंग पांढरा करण्यासाठी वारंवार ब्लीच क्रीम वापरल्यास, परिणामी त्यांच्या नैसर्गिक त्वचेवर परिणाम होतो.

    तसेच अ‍ॅलर्जी झाल्यास खाज सुटणे, जळजळ होण्याची समस्या उद्भवू शकते.तसेच रासायनिक मेंदीचा वापर केल्यानेही त्वचेवर डाग येऊ शकतात.  मात्र, डाग काळे असोत की पांढरे, त्याकडे दुर्लक्ष करू नये आणि स्वत: उपचार करण्याऐवजी ताबडतोब त्वचारोग तज्ज्ञांशी संपर्क साधून संपूर्ण उपचार करा.हे पांढरे डाग शरीरावर का दिसतात?

    तुम्ही अनेकदा लोकांना त्यांच्या त्वचेवर पांढरे डाग दिसतात, पण असे का होते आणि ते कसे टाळता येईल?

    हा रोग किंवा आजार लोकांसाठी खूप चिंतेचा विषय आहे, जो खूप लक्षणीय आहे.
    नूर हेल्थ लाईफ इन्स्टिट्यूटमधील विशेषज्ञ डॉक्टर, प्राध्यापक, सर्जन, सल्लागार.  या सर्व तज्ञांच्या मते, नूर हेल्थ लाइफ तुम्हाला सर्वोत्कृष्ट देऊ शकते.  आणि नूर हेल्थ लाइफ पुन्हा एकदा तुम्हाला गरीबांना आधार देण्याचे आणि हॉस्पिटलमध्ये असलेल्यांना मदत करण्याचे आवाहन करते. नूर हेल्थ लाइफ गरजू रुग्णांना मदत करते. पुन्हा एकदा मी तुम्हाला नूर हेल्थ लाइफला पाठिंबा देण्यासाठी आणि नूर हेल्थ लाइफच्या माध्यमातून गरीब रुग्णांना मदत करण्याची विनंती करतो.  तुम्हा सर्वांचे आभार.  नूर हेल्थ लाईफ ची कोणतीही पोस्ट वाचली तर नीट वाचा.  वाचा.
    बर्सा नावाचा हा आजार मासे खाल्ल्यानंतर दूध पिण्याची प्रतिक्रिया आहे असे सामान्यतः मानले जाते, परंतु वैद्यकीय शास्त्र हे नाकारते.

    खरं तर, जेव्हा त्वचेला नैसर्गिक रंग देणाऱ्या पेशी विशिष्ट रंगद्रव्ये तयार करणे थांबवतात तेव्हा असे होते.
    त्वचेवर दिसणारे 6 रोग

    नूर हेल्थ लाइफच्या मते, हा रोग सामान्यतः लहान चट्टे किंवा पांढरे डागांच्या स्वरूपात दिसून येतो.

    जगभरात सुमारे 70 दशलक्ष लोकांना हा रोग झाला आहे, ज्याला ऑटोइम्यून रोग देखील म्हणतात, कारण जेव्हा तो उघड होतो, तेव्हा शरीराची रोगप्रतिकारक शक्ती त्या पेशींवर हल्ला करते जे त्वरीत रंग पुनर्संचयित करण्यासाठी कार्य करतात.

    जर ते सुरुवातीला पकडले गेले, म्हणजे, जेव्हा त्वचेवर डाग दिसत नाहीत, परंतु रंग हलका असेल, तर त्वचा त्याच्या मूळ आकारात परत येण्याची शक्यता जास्त असते.

    एसीचा वापर त्वचेच्या आजारांची कारणे : संशोधन

    तसे, या रोगाच्या उपचारांमध्ये, तज्ञांना त्यांच्यासमोर असलेले उद्दीष्ट आहे की रंग लवकर पुनर्संचयित करणे आणि त्याचा प्रभाव कायम ठेवणे.

    यासाठी काही स्टिरॉइड क्रीम्सचा वापर जळजळ नियंत्रित करण्यासाठी केला जातो तर ओयन मिंट देखील फायदेशीर ठरू शकतो.

    काही प्रकरणांमध्ये पांढरे डाग अधिक लक्षात येण्यासाठी थेरपी अप्रभावित त्वचेचा रंग हलका करते.

    तसेच लाइट थेरपी आणि शस्त्रक्रिया हे पर्याय आहेत.  अधिक प्रश्न आणि उत्तरांसाठी तुम्ही ईमेलवरून नूर हेल्थ लाइफ मिळवू शकता आणि आमच्याशी व्हॉट्सअॅपवर संपर्क साधू शकता.  noormedlife@gmail.com

Leave a Comment

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s