ಮೂತ್ರನಾಳದಲ್ಲಿ ಉರಿಯೂತದ 8 ಚಿಹ್ನೆಗಳು.

Noor Health Life

    ಮೂತ್ರನಾಳದ ಉರಿಯೂತವು ಬಹಳ ನೋವಿನ ಕಾಯಿಲೆಯಾಗಿದ್ದು, ಅನೇಕ ಜನರು ಮಾತನಾಡಲು ಹಿಂಜರಿಯುತ್ತಾರೆ.

    ಆದರೆ ಈ ಉರಿಯೂತ ಅಥವಾ UTI ಯ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಬಹಳ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ಆಗಾಗ್ಗೆ ರೋಗದ ಆಕ್ರಮಣಕ್ಕೂ ಮುಂಚೆಯೇ ಅವುಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಬಹುದು ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆಯೇ?

    ನೂರ್ ಹೆಲ್ತ್ ಲೈಫ್ ಹೇಳುವಂತೆ ಈ ಉರಿಯೂತದ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿವೆ ಆದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರು ಅವುಗಳನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸುತ್ತಾರೆ.

    ಆದಾಗ್ಯೂ, ನೀವು ಮೂತ್ರದ ಕಾಯಿಲೆಯನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಬಯಸಿದರೆ, ನೀವು ಈ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬೇಕು.

    ಮೂತ್ರನಾಳದ ಉರಿಯೂತವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುವುದು ಸುಲಭ

    ಸಾರ್ವಕಾಲಿಕ ಮೂತ್ರ ವಿಸರ್ಜಿಸಲು ಒತ್ತಾಯ

    ಇದು ಯುಟಿಐನ ಸಾಮಾನ್ಯ ಲಕ್ಷಣವಾಗಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ನೀವು ಎಲ್ಲಾ ಸಮಯದಲ್ಲೂ ಮೂತ್ರ ವಿಸರ್ಜಿಸುವಂತೆ ಅನಿಸುತ್ತದೆ, ನೀವು ಈಗಷ್ಟೇ ವಾಶ್‌ರೂಮ್ ಮೂಲಕ ಬಂದಿದ್ದರೂ ಸಹ, ಈ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ನಿಮಗೆ ತುರ್ತು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಬಹುದು ಅಂದರೆ ತಕ್ಷಣ ಹೋಗಿ.

    ಬಹಳ ಕಡಿಮೆ ಮೂತ್ರ ವಿಸರ್ಜನೆ

    ವಾಶ್‌ರೂಮ್‌ಗೆ ಹೋದಾಗ ಅಪರೂಪಕ್ಕೆ ಮೂತ್ರ ವಿಸರ್ಜಿಸುತ್ತೀರಿ, ಹೆಚ್ಚು ಮಾಡಬೇಕು ಅನಿಸುತ್ತದೆ ಆದರೆ ಎಷ್ಟು ಪ್ರಯತ್ನಪಟ್ಟರೂ ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ನಿಮಗೆ ತೃಪ್ತಿ ಇಲ್ಲ.

    ಕಿರಿಕಿರಿಯ ಭಾವನೆ

    ಈ ಅನಾರೋಗ್ಯದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ವಾಶ್‌ರೂಮ್‌ಗೆ ಹೋಗುವುದು ನಿಮಗೆ ಕಿರಿಕಿರಿಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು, ಈ ಕೆಲಸವು ತುಂಬಾ ನೋವಿನಿಂದ ಕೂಡಿದೆ ಎಂದು ನೀವು ಭಾವಿಸಬಹುದು, ಜೊತೆಗೆ ನೋವು ಇರಬಹುದು, ಎರಡೂ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಇದು ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ.

    ರಕ್ತಸ್ರಾವ

    ಯುಟಿಐಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮೂತ್ರದಲ್ಲಿ ರಕ್ತವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರಲ್ಲೂ ಅಗತ್ಯವಾಗಿಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ದೃಷ್ಟಿ ಮಂದವಾಗಬಹುದು.

    ವಾಸನೆ

    ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಗಾಳಿಗುಳ್ಳೆಯ ಸೋಂಕಿನ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಮೂತ್ರದ ವಾಸನೆಯು ತುಂಬಾ ಕೆಟ್ಟದಾಗಿದೆ.ನೀವು ಮೇಲಿನ ಯಾವುದೇ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ದುರ್ವಾಸನೆಯೊಂದಿಗೆ ಅನುಭವಿಸಿದರೆ, ಅದು ಯುಟಿಐ ಆಗಿರಬಹುದು. ಅವರ ಸೂಚನೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಪರಿಶೀಲಿಸಿ ಮತ್ತು ಪರೀಕ್ಷಿಸಿ.
    ಮೂತ್ರನಾಳದ ಉರಿಯೂತದ ಸಾಮಾನ್ಯ ಕಾರಣಗಳು

    ಮೂತ್ರದ ಬಣ್ಣ

    ಮೂತ್ರದ ಬಣ್ಣವು ಮೂತ್ರದ ಸೋಂಕು ಸೇರಿದಂತೆ ಬಹಳಷ್ಟು ಹೇಳಬಹುದು.  ಈ ಬಣ್ಣವು ಹಳದಿ ಅಥವಾ ಪಾರದರ್ಶಕವಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಇದು ಕಾಳಜಿಯ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ.  ಕೆಂಪು ಅಥವಾ ಕಂದು ಸೋಂಕಿನ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಮೊದಲು ನೀವು ಗುಲಾಬಿ, ಕಿತ್ತಳೆ ಅಥವಾ ಕೆಂಪು ಬಣ್ಣದ ಯಾವುದೇ ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸಿಲ್ಲ ಎಂದು ಪರಿಶೀಲಿಸಿ.

    ವಿಪರೀತ ಆಯಾಸ

    ಮೂತ್ರನಾಳದ ಉರಿಯೂತವು ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಗಾಳಿಗುಳ್ಳೆಯ ಸೋಂಕಿನಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ, ಯಾವುದೇ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಸೋಂಕಿನ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ದೇಹವು ಏನಾದರೂ ತಪ್ಪಾಗಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿದಾಗ, ಅದು ಊದಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ. ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕ ಕ್ರಮಗಳೊಂದಿಗೆ, ಆ ಬಿಳಿ ರಕ್ತ ಕಣಗಳು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಆಯಾಸದ ಭಾವನೆ.

    ಜ್ವರ

    ಜ್ವರ, ಇತರ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳ ನಡುವೆ, ಮೂತ್ರದ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿನ ಉರಿಯೂತದ ತೀವ್ರತೆಯ ಹೆಚ್ಚಳ ಮತ್ತು ಮೂತ್ರಪಿಂಡಗಳಿಗೆ ಸೋಂಕಿನ ಹರಡುವಿಕೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.  ನೀವು 101 ಫ್ಯಾರನ್‌ಹೀಟ್‌ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜ್ವರವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ಶೀತವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದರೆ ಅಥವಾ ರಾತ್ರಿ ಮಲಗುವಾಗ ನಿಮ್ಮ ದೇಹವು ಬೆವರಿನಿಂದ ತೇವಗೊಂಡರೆ, ನೀವು ತಕ್ಷಣ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಹಾಯವನ್ನು ಪಡೆಯಬೇಕು ಮೂತ್ರನಾಳದ ಉರಿಯೂತದ ಸಾಮಾನ್ಯ ಕಾರಣಗಳು

    ಮೂತ್ರನಾಳದ ಉರಿಯೂತವು ಬಹಳ ನೋವಿನ ಕಾಯಿಲೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಜನರು ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಲು ಹಿಂಜರಿಯುತ್ತಾರೆ.

    ಈ ಸೋಂಕು ಅಥವಾ ಉರಿಯೂತದ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಸೋಂಕಿನ ಅಪಾಯವೂ ಇದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮೂತ್ರದಲ್ಲಿ ತೀವ್ರವಾದ ಸುಡುವಿಕೆ ಮತ್ತು ನೋವಿನ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಆಗಾಗ್ಗೆ ಮೂತ್ರ ವಿಸರ್ಜಿಸಲು ಪ್ರಚೋದನೆ, ಬಣ್ಣ ಬದಲಾವಣೆ ಮತ್ತು ಜ್ವರ ಇರಬಹುದು, ಅದು ಏರುತ್ತದೆ. ಗಂಭೀರ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ.

    ರಕ್ತಸ್ರಾವ ಮತ್ತು ದುರ್ವಾಸನೆಯ ಮೂತ್ರವು ಸಹ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳಾಗಿವೆ.

    ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡದೆ ಬಿಟ್ಟರೆ ಅಥವಾ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾಡದೆ ಬಿಟ್ಟರೆ, ರೋಗವು ಮೂತ್ರಕೋಶದಿಂದ ಮೂತ್ರಪಿಂಡಗಳಿಗೆ ಹರಡಬಹುದು ಮತ್ತು ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಉರಿಯೂತವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು, ಇದು ಮಾರಣಾಂತಿಕವಾಗಬಹುದು.

    ಅಂದಹಾಗೆ, ವಯಸ್ಸಾಗುವುದು, ಪುರುಷರಿಗಿಂತ ಮಹಿಳೆಯರು ಹೆಚ್ಚು ಅಪಾಯದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ, ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆ, ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಕಲ್ಲುಗಳು, ಮಧುಮೇಹ ಮತ್ತು ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಂತಹ ಕೆಲವು ಕಾರಣಗಳಿವೆ.

    ಆದರೆ ರೋಗದ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಕೆಲವು ಜೀವನಶೈಲಿ ಪದ್ಧತಿಗಳೂ ಇವೆ.

    ಸ್ವಚ್ಛತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸಬೇಡಿ

    ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಕಳಪೆ ನೈರ್ಮಲ್ಯವು ಈ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಳಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು, ಇದು ಮೂತ್ರನಾಳದ ಉರಿಯೂತದ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.

    ಕಡಿಮೆ ನೀರು ಕುಡಿಯಿರಿ

    ನೂರ್ ಹೆಲ್ತ್ ಲೈಫ್ ನಡೆಸಿದ ಅಧ್ಯಯನವು ಹೆಚ್ಚು ನೀರು ಕುಡಿಯುವ ಅಭ್ಯಾಸವು ಮೂತ್ರನಾಳದ ಉರಿಯೂತದ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ.  ಸಂಶೋಧನೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ನೋವಿನ ರೋಗವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಸುಲಭವಾದ ಮತ್ತು ಸುರಕ್ಷಿತ ಮಾರ್ಗವೆಂದರೆ ಸೋಂಕನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟುವುದು ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯಕ್ಕಿಂತ ಒಂದು ಲೀಟರ್ ಹೆಚ್ಚು ನೀರು ಕುಡಿಯುವುದು ಈ ರೋಗವನ್ನು ತಡೆಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.  ಸಂಶೋಧನೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಪುರುಷರಿಗಿಂತ ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಈ ರೋಗದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯವಿದೆ, ಆದರೆ ಪುರುಷರು ಸಹ ಈ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು.  ಹೆಚ್ಚು ನೀರು ಕುಡಿಯುವುದರಿಂದ ಮೂತ್ರಕೋಶದಲ್ಲಿ ಶೇಖರಣೆಯಾಗುವ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಗಳು ಹೊರಬರಲು ಸುಲಭವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ರೋಗಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಗಳು ಶೇಖರಣೆಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

    ಬಿಗಿಯಾದ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ

    ಬಿಗಿಯಾದ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಬಳಸುವುದರಿಂದ ಮೂತ್ರನಾಳದ ಉರಿಯೂತ ಅಥವಾ ಸೋಂಕಿನಂತಹ ನೋವಿನ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.ಬಟ್ಟೆಯ ಬಳಕೆಯು ಮೂತ್ರನಾಳದ ಉರಿಯೂತದ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.

    ಮೂತ್ರ ಧಾರಣ

    ಕೆಲವು ಕೆಲಸಗಳಿಂದಾಗಿ, ಅದು ಅಗ್ಗವಾಗಿರಲಿ ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ, ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ಮೂತ್ರ ವಿಸರ್ಜನೆಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಅದು ಕೆಟ್ಟ ಕೆಲಸವಲ್ಲ ಆದರೆ ನಾವು ಅದನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತೇವೆ ಅಥವಾ ಅಭ್ಯಾಸವನ್ನು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ.  ಅಂತಹ ಅಭ್ಯಾಸವು ರೂಪುಗೊಂಡರೆ, ಅದು ತುಂಬಾ ಗಂಭೀರವಾದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.  ಹೀಗೆ ಮಾಡುವುದರಿಂದ ಹಾನಿಕಾರಕ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾದ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಮೂತ್ರನಾಳದ ಉರಿಯೂತದ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.

   ಮೂತ್ರ ವಿಸರ್ಜನೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಗಾಳಿಗುಳ್ಳೆಯ ಮತ್ತು ಮೂತ್ರನಾಳದೊಳಗಿನ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಅಳೆಯಲು ವಿಶೇಷ ಯೀಸ್ಟ್ (VCUG) ವಿಧಾನವಿದೆ, ಇದು ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಮೂತ್ರ ವಿಸರ್ಜಿಸಿದಾಗ ಏನಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಕ್ಷ-ಕಿರಣಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

   ಮೂತ್ರ ವ್ಯವಸ್ಥೆ (ಹೆಣ್ಣು)

   VCUG ಎಂದರೆ “ವೈಡನಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟೊ-ರೆಟ್ರೋಗ್ರಾಮ್”) ಅಂದರೆ ಮೂತ್ರ ವಿಸರ್ಜಿಸುವುದು.  “ಸಿಸ್ಟೊ” ಮೂತ್ರಕೋಶಕ್ಕೆ.  “ಯುರೆಥ್ರೋ” ಮೂತ್ರನಾಳಕ್ಕೆ, ಮೂತ್ರಕೋಶದಿಂದ ಮೂತ್ರವನ್ನು ಹೊರಹಾಕುವ ಟ್ಯೂಬ್ ಆಗಿದೆ.  “ಗ್ರಾಂ” ಎಂದರೆ ಚಿತ್ರ.  ಆದ್ದರಿಂದ, VCUG ಮೂತ್ರಕೋಶದಿಂದ ಮೂತ್ರನಾಳದ ಮೂಲಕ ಮೂತ್ರ ವಿಸರ್ಜನೆಯ ಚಿತ್ರವಾಗಿದೆ.

   ಎಕ್ಸ್-ರೇನಲ್ಲಿ ಮೂತ್ರವನ್ನು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸಲು ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಕಾಂಟ್ರಾಸ್ಟ್ ಮೀಡಿಯಂ ಎಂಬ ವಿಶೇಷ ರೀತಿಯ ತೇವಾಂಶವನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ.

   ನಿಮ್ಮ ಮಗುವನ್ನು ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಸಿದ್ಧಗೊಳಿಸಿ

   ಈ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ಓದಲು ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ವಿವರಿಸಿ.  ಏನನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಬಹುದು ಎಂದು ತಿಳಿದಿರುವ ಮಕ್ಕಳು ಆತಂಕಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಕಡಿಮೆ.  ದೇಹವು ಹೇಗೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ನಿಮ್ಮ ಕುಟುಂಬವು ಬಳಸುವ ಪದಗಳೊಂದಿಗೆ ಅವನು ಅಥವಾ ಅವಳು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಪದಗಳಲ್ಲಿ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ತಿಳಿಸಿ.

   ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಭಾಗವಾಗಿ, ಕ್ಯಾತಿಟರ್ ಎಂಬ ಸಣ್ಣ ಟ್ಯೂಬ್ ಅನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಮೂತ್ರನಾಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.  ಕ್ಯಾತಿಟರ್ ಅನ್ನು ಸೇರಿಸಲು ಇದು ನೋವಿನಿಂದ ಕೂಡಿದೆ.  ಆದರೆ ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಶಾಂತವಾಗಿದ್ದರೆ, ಅದನ್ನು ಧರಿಸಲು ಹೆಚ್ಚು ಆರಾಮದಾಯಕವಾಗಿರುತ್ತದೆ.  ಆಳವಾದ ಉಸಿರನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವನ್ನು ಶಾಂತಗೊಳಿಸಲು ನೀವು ಕಲಿಸಬಹುದು.  ಹುಟ್ಟುಹಬ್ಬದ ಮೇಣದಬತ್ತಿಗಳನ್ನು ನಕಲಿಸಲು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಕೇಳಿ, ಆಕಾಶಬುಟ್ಟಿಗಳನ್ನು ಉಬ್ಬಿಸಿ ಅಥವಾ ಗುಳ್ಳೆಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿ.  ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಬರುವ ಮೊದಲು ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಈ ಉಸಿರಾಟದ ವ್ಯಾಯಾಮ ಮಾಡಿ.

   ಹದಿಹರೆಯದವರು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಆರಾಮವಾಗಿ ಏನನ್ನಾದರೂ ತರುತ್ತಾರೆ.  ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಹತ್ತಿ ಆಟಿಕೆ ಅಥವಾ ಹೊದಿಕೆಯನ್ನು ಮನೆಯಿಂದ ತರಬಹುದು.

   ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಪೋಷಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ಇರಬಹುದು.  ನೀವು ಗರ್ಭಿಣಿಯಾಗಿದ್ದರೆ, ಕ್ಯಾತಿಟರ್ ಅನ್ನು ಸೇರಿಸುವವರೆಗೆ ನೀವು ಕೋಣೆಯಲ್ಲಿ ಉಳಿಯಬಹುದು.  ಆದರೆ ಮಗುವಿನ ಎಕ್ಸ್-ರೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನೀವು ಕೊಠಡಿಯನ್ನು ಬಿಡಬೇಕು.

   ವೈದ್ಯರು ಅಥವಾ ತಂತ್ರಜ್ಞರು ತಮ್ಮ ಖಾಸಗಿ ಭಾಗಗಳನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸಲು ಮತ್ತು ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಟ್ಯೂಬ್ಗಳನ್ನು ಹಾಕಲು ಸ್ಪರ್ಶಿಸಬಹುದು ಎಂದು ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಹೇಳಬೇಕು.  ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದರಿಂದ ನೀವು ಸ್ಪರ್ಶಿಸಲು ಅನುಮತಿಸಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ತಿಳಿಸಿ.

   ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಇಬ್ಬರು ತಂತ್ರಜ್ಞರು ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ

   ತಂತ್ರಜ್ಞರು ಕ್ಯಾತಿಟರ್ ಇಂಪ್ಲಾಂಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ಎಕ್ಸ್-ರೇಗಳಲ್ಲಿ ಪರಿಣತಿ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.  ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ರೇಡಿಯಾಲಜಿಸ್ಟ್ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕೋಣೆಯಲ್ಲಿ ಇರಬೇಕು.  ವಿಕಿರಣಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು X- ಕಿರಣಗಳನ್ನು ಓದುತ್ತಾರೆ.

   ಮೂತ್ರ ವ್ಯವಸ್ಥೆ (ಪುರುಷ)

   ರದ್ದುಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ

   ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಏನಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳುವ ಮೂಲಕ ಎಕ್ಸ್-ರೇ ತಂತ್ರಜ್ಞರು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವನ್ನು ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಸಿದ್ಧಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ.  ವಿಕಿರಣಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಶಿಶ್ನ ಅಥವಾ ಮೂತ್ರನಾಳದ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸುತ್ತಾರೆ.  ನಂತರ ತಂತ್ರಜ್ಞರು ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುವ ಟ್ಯೂಬ್ ಅನ್ನು ತೆರೆದ ಜಾಗಕ್ಕೆ ಸೇರಿಸುತ್ತಾರೆ.  ಕ್ಯಾತಿಟರ್ ಒಂದು ಉದ್ದವಾದ, ತೆಳ್ಳಗಿನ, ಮೃದುವಾದ, ನಯವಾದ ಕೊಳವೆಯಾಗಿದ್ದು ಅದು ಮೂತ್ರನಾಳದ ಮೂಲಕ ಮೂತ್ರಕೋಶಕ್ಕೆ ಹಾದುಹೋಗುತ್ತದೆ.  ತಂತ್ರಜ್ಞರು ಇದನ್ನು ಪ್ರತಿ ತಿರುವಿನಲ್ಲಿಯೂ ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ.

   ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಹೃದಯ ಕಾಯಿಲೆ ಇದ್ದರೆ

   ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಮಾಡುವ ಮೊದಲು ಪ್ರತಿಜೀವಕಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗಬಹುದು.  ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಹೃದ್ರೋಗ ಹೊಂದಿರುವ ಮಕ್ಕಳು ದಂತವೈದ್ಯರ ಬಳಿಗೆ ಹೋಗುವ ಮೊದಲು ಪ್ರತಿಜೀವಕಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.  ಪ್ರತಿಜೀವಕವು ಸೋಂಕನ್ನು ಕೊಲ್ಲುವ ಔಷಧಿಯಾಗಿದೆ.  ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಈ ಔಷಧಿ ಅಗತ್ಯವಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ VCUG ಅನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುವ ವೈದ್ಯರಿಗೆ ದಯವಿಟ್ಟು ತಿಳಿಸಿ.  ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ VCUG ನೀಡುವ ಮೊದಲು ವೈದ್ಯರು ಈ ಔಷಧಿಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ.

   VCUG ಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ

   ಮೂತ್ರ ವಿಸರ್ಜನೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಗಾಳಿಗುಳ್ಳೆಯ ಮತ್ತು ಮೂತ್ರನಾಳದೊಳಗಿನ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಡಯಾಗ್ನೋಸ್ಟಿಕ್ ಇಮೇಜಿಂಗ್ ವಿಭಾಗವು ಪತ್ತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.  ಇದನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಎಕ್ಸ್-ರೇ ವಿಭಾಗ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.  ಈ ಇಲಾಖೆಯ ಸ್ಥಳವು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಮುಖ್ಯ ಸ್ವಾಗತದಿಂದ ಕಂಡುಹಿಡಿಯಿರಿ.

   ಈ ತಪಾಸಣೆ 20 ರಿಂದ 30 ನಿಮಿಷಗಳವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ.  ಪರೀಕ್ಷೆಯ ನಂತರ ನೀವು ರೇಖಾಚಿತ್ರಗಳು ಸಿದ್ಧವಾಗುವವರೆಗೆ ಸುಮಾರು 15 ನಿಮಿಷಗಳ ಕಾಲ ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಉಳಿಯಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

   ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ

   ನೀವು ಡಯಾಗ್ನೋಸ್ಟಿಕ್ ಇಮೇಜಿಂಗ್ ವಿಭಾಗಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಿದಾಗ, ನಿಮ್ಮ ಮಗುವನ್ನು ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ನಿಲುವಂಗಿಯನ್ನು ಧರಿಸಿ ಒಂದೇ ಬದಲಾವಣೆಯ ಕೋಣೆಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.  ನಂತರ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವನ್ನು ಎಕ್ಸ್-ರೇ ಕೋಣೆಗೆ ಕರೆದೊಯ್ಯಲಾಗುತ್ತದೆ.  ಒಬ್ಬ ಪೋಷಕರು ಮಾತ್ರ ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ಹೋಗಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.

   ಎಕ್ಸ್-ರೇ ಕೋಣೆಯಲ್ಲಿ

   ಒಮ್ಮೆ ನೀವು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಎಕ್ಸ್-ರೇ ಕೋಣೆಯಲ್ಲಿದ್ದರೆ, ತಂತ್ರಜ್ಞರು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಒಳ ಡಯಾಪರ್ ಅನ್ನು ತೆಗೆಯುವಂತೆ ಕೇಳುತ್ತಾರೆ.  ನಂತರ ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಎಕ್ಸ್-ರೇ ಟೇಬಲ್ ಮೇಲೆ ಮಲಗಿರುತ್ತದೆ.  ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕ ಬ್ಯಾಂಡೇಜ್ ಅನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಹೊಟ್ಟೆ ಅಥವಾ ಕಾಲುಗಳಿಗೆ ಅನ್ವಯಿಸಬಹುದು.

   ಮೇಜಿನ ಮೇಲಿರುವ ಕ್ಯಾಮರಾ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.  ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಏನಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನೋಡಲು ತಂತ್ರಜ್ಞರು ದೂರದರ್ಶನ ಪರದೆಯನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ.

   ತಂತ್ರಜ್ಞರು X- ಕಿರಣಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿರುವಾಗ, ಉತ್ತಮ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ನಿಶ್ಚಲವಾಗಿರಬೇಕು.  ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಕೈಗಳನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಎದೆಗೆ ಸ್ವಲ್ಪಮಟ್ಟಿಗೆ ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಇದರಿಂದ ನೀವು ಮಗುವನ್ನು ಯಾವುದೇ ದಿಕ್ಕಿನಲ್ಲಿ ವಿಚಲಿತಗೊಳಿಸಬಹುದು.  ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ನೀವು ಕವಿತೆ ಅಥವಾ ಹಾಡನ್ನು ಹಾಡಬಹುದು.

   ಕ್ಯಾತಿಟರ್ ಅಳವಡಿಸುವುದು

   ಎಕ್ಸ್-ರೇ ತಂತ್ರಜ್ಞರು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಗುಪ್ತ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಟ್ಯೂಬ್ ಅನ್ನು ಸೇರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ.  ಕ್ಯಾತಿಟರ್ ತನ್ನದೇ ಆದ ಮೇಲೆ ಮೂತ್ರಕೋಶವನ್ನು ಖಾಲಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

   ನಂತರ ಕ್ಯಾತಿಟರ್ ಅನ್ನು ಕಾಂಟ್ರಾಸ್ಟ್ ಮಾಧ್ಯಮದೊಂದಿಗೆ ಬಾಟಲಿಗೆ ಜೋಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.  ಈ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತತೆಯು ಮಧ್ಯಮ ಕೊಳವೆಯ ಮೂಲಕ ಗಾಳಿಗುಳ್ಳೆಯೊಳಗೆ ಹರಿಯುತ್ತದೆ.  ಇದು ತಂತ್ರಜ್ಞರು ಮೂತ್ರಕೋಶ ಮತ್ತು ಮೂತ್ರನಾಳದೊಳಗೆ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ವೀಕ್ಷಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ.  ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಗಾಳಿಗುಳ್ಳೆಯ ಮೂಲಕ ಹಾದುಹೋಗುವಾಗ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತತೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.  ಇದು ಶೀತ ಅನಿಸಬಹುದು ಆದರೆ ಅದು ನೋಯಿಸುವುದಿಲ್ಲ.

   ವ್ಯತಿರಿಕ್ತ ಮಾಧ್ಯಮವು ಗಾಳಿಗುಳ್ಳೆಯೊಳಗೆ ಹರಿಯುವಾಗ X- ಕಿರಣ ತಂತ್ರಜ್ಞರು ಕೆಲವು X- ಕಿರಣಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.  ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಗಾಳಿಗುಳ್ಳೆಯು ತುಂಬಿದಾಗ, ನಿಮ್ಮ ಮಗುವನ್ನು ಬೆಡ್ ಪ್ಯಾನ್ ಅಥವಾ ಡಯಾಪರ್‌ನಲ್ಲಿ ಮೂತ್ರ ವಿಸರ್ಜಿಸಲು ಕೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.  ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಮೂತ್ರ ವಿಸರ್ಜನೆ ಮಾಡಿದ ತಕ್ಷಣ ಕ್ಯಾತಿಟರ್ ಸುಲಭವಾಗಿ ಹೊರಬರುತ್ತದೆ.  ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಮೂತ್ರ ವಿಸರ್ಜಿಸುತ್ತಿರುವಾಗ ತಂತ್ರಜ್ಞರು ಕೆಲವು ಎಕ್ಸ್-ರೇಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.  ಇವು ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಚಿತ್ರಗಳಾಗಿವೆ.

   ಪರೀಕ್ಷೆಯ ನಂತರ

   ಎಕ್ಸ್-ರೇ ತಂತ್ರಜ್ಞರು ಬದಲಾಯಿಸುವ ಕೋಣೆಗೆ ಹೇಗೆ ಹೋಗಬೇಕೆಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿಸುತ್ತಾರೆ ಇದರಿಂದ ಮಗು ತನ್ನ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಹಾಕಬಹುದು.  ನಂತರ ನೀವು ಕಾಯುವ ಕೋಣೆಯಲ್ಲಿ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಿ.  ಎಕ್ಸ್-ರೇ ರೇಖಾಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದ ನಂತರ, ನೀವು ಯಾವಾಗ ಹೋಗಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ತಂತ್ರಜ್ಞರು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿಸುತ್ತಾರೆ.

   ಪರೀಕ್ಷೆಯ ನಂತರ ವೈದ್ಯರನ್ನು ನೋಡಲು ನೀವು ಕ್ಲಿನಿಕ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಪಾಯಿಂಟ್‌ಮೆಂಟ್ ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ತಂತ್ರಜ್ಞರಿಗೆ ತಿಳಿಸಿ.  ನಿಮ್ಮ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ಕ್ಲಿನಿಕ್‌ಗೆ ಕಳುಹಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.  ಪರೀಕ್ಷೆಯ ನಂತರ ನೀವು ವೈದ್ಯರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡದಿದ್ದರೆ, ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ಒಂದು ವಾರದೊಳಗೆ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ವೈದ್ಯರಿಗೆ ಕಳುಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

   ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ದ್ರವಗಳನ್ನು ನೀಡಿ

   ಪರೀಕ್ಷೆಯ ನಂತರ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ನಂತರ, ಮೂತ್ರ ವಿಸರ್ಜಿಸುವಾಗ ಸುಡುವ ಸಂವೇದನೆಯಂತಹ ಕೆಲವು ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಅನುಭವಿಸಬಹುದು.  ನೀರು ಅಥವಾ ಸೇಬಿನ ರಸದಂತಹ ಮರುದಿನ ಅಥವಾ ಎರಡು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ದ್ರವಗಳನ್ನು ಕುಡಿಯಲು ನೀಡಿ.  ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿದ್ದರೆ ಆಲ್ಕೋಹಾಲ್ ಕುಡಿಯುವುದು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

   QuoteTest ನ ಪರಿಣಾಮಗಳ ಕುರಿತು ನೀವು ಯಾವುದೇ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ದಯವಿಟ್ಟು ತಂತ್ರಜ್ಞರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ.  ನಿಮ್ಮ ಮಗು 24 ಗಂಟೆಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಪ್ರಕ್ಷುಬ್ಧವಾಗಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಕುಟುಂಬ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಕರೆ ಮಾಡಿ.

   ಮುಖ್ಯ ಅಂಶಗಳು

   (VCUG) ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಮೂತ್ರ ವಿಸರ್ಜಿಸಿದಾಗ ಏನಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಕ್ಷ-ಕಿರಣಗಳನ್ನು ಬಳಸುವ ಪರೀಕ್ಷೆಯಾಗಿದೆ.

   ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಮಗುವಿಗೆ ಮೂತ್ರನಾಳವನ್ನು ಮೂತ್ರನಾಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

   ಪರೀಕ್ಷೆಯು ನೋವಿನಿಂದ ಕೂಡಿರಬಹುದು.  ವಿಶ್ರಾಂತಿ ವ್ಯಾಯಾಮಗಳಂತಹ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಮೊದಲು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯಲು ನೀವು ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಮಾಡಬಹುದು.  ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು ಮತ್ತು ಉತ್ತರಗಳಿಗಾಗಿ ನೀವು ಇಮೇಲ್ ಮತ್ತು WhatsApp ಮೂಲಕ ನೂರ್ ಹೆಲ್ತ್ ಲೈಫ್ ಅನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಬಹುದು.  noormedlife@gmail.com

Leave a Comment

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s