મૂત્રમાર્ગમાં બળતરાના 8 ચિહ્નો.

Noor Health Life

    મૂત્રમાર્ગની બળતરા એ ખૂબ જ પીડાદાયક રોગ છે જેના વિશે ઘણા લોકો વાત કરતા અચકાતા હોય છે.

    પરંતુ શું તમે જાણો છો કે આ બળતરા અથવા યુટીઆઈના લક્ષણો ખૂબ જ સ્પષ્ટ હોય છે અને ઘણીવાર તે રોગની શરૂઆત પહેલા જ ઓળખી શકાય છે?

    નૂર હેલ્થ લાઇફ કહે છે કે આ બળતરાના લક્ષણો સ્પષ્ટ છે પરંતુ મોટાભાગના લોકો તેને અવગણે છે.

    જો કે, જો તમે પેશાબની નળીઓનો વિસ્તાર રોગનું નિદાન કરવા માંગતા હો, તો તમારે આ લક્ષણો યાદ રાખવા જોઈએ.

    મૂત્રમાર્ગની બળતરા ટાળવા માટે સરળ છે

    બધા સમય પેશાબ કરવા માટે અરજ કરો

    આ યુટીઆઈનું એક સામાન્ય લક્ષણ છે જેમાં તમને દરેક સમયે પેશાબ કરવાનું મન થાય છે, જો તમે હમણાં જ વૉશરૂમમાંથી આવ્યા હોવ તો પણ તમને આ બાબતે કટોકટી લાગે છે એટલે કે તરત જ જવું જરૂરી છે વગેરે.

    બહુ ઓછું પેશાબ

    જ્યારે તમે વૉશરૂમમાં જાઓ છો, ત્યારે તમે ભાગ્યે જ પેશાબ કરો છો, તમને લાગે છે કે તમારે વધુ કરવું પડશે પરંતુ તમે તમારા પ્રયત્નો છતાં તે કરી શકતા નથી અથવા તમે સંતુષ્ટ નથી.

    ચીડપણ અનુભવુ છુ

    આ બીમારી દરમિયાન વૉશરૂમમાં જવાથી તમને ચીડિયાપણું થઈ શકે છે, તમને લાગશે કે આ કામ ખૂબ જ પીડાદાયક છે, આ ઉપરાંત દુખાવો પણ થઈ શકે છે, બંને સ્થિતિમાં આ ડિસઓર્ડરની નિશાની છે.

    રક્તસ્ત્રાવ

    યુટીઆઈ ઘણીવાર પેશાબમાં લોહીનું કારણ બને છે, પરંતુ દરેક વ્યક્તિમાં તે જરૂરી નથી, કારણ કે તેનાથી દ્રષ્ટિ અસ્પષ્ટ થઈ શકે છે.

    ગંધ

    કોઈપણ પ્રકારના મૂત્રાશયના ચેપના પરિણામે પેશાબની દુર્ગંધ ખૂબ જ ખરાબ હોય છે. જો તમને શ્વાસની દુર્ગંધ સાથે ઉપરોક્ત કોઈપણ લક્ષણોનો અનુભવ થાય, તો તે UTI હોઈ શકે છે. તેની સૂચનાઓ અનુસાર સંદર્ભ લો અને પરીક્ષણ કરો.
    પેશાબની નળીઓનો વિસ્તાર બળતરાના સામાન્ય કારણો

    પેશાબનો રંગ

    પેશાબનો રંગ પેશાબની નળીઓનો વિસ્તાર ચેપ સહિત ઘણું બધું કહી શકે છે.  જો આ રંગ પીળો કે પારદર્શક સિવાય બીજું કંઈ હોય તો તે ચિંતાની નિશાની છે.  લાલ કે કથ્થઈ રંગ ચેપની નિશાની છે, પરંતુ પહેલા તપાસો કે તમે ગુલાબી, નારંગી કે લાલ રંગનો કોઈ ખોરાક તો નથી ખાધો.

    અતિશય થાક

    મૂત્ર માર્ગની બળતરા ખરેખર મૂત્રાશયના ચેપને કારણે થાય છે. કોઈ પણ સંજોગોમાં, ચેપના પરિણામે, જ્યારે શરીરને ખબર પડે છે કે કંઈક ખોટું છે, ત્યારે તે ફૂલવા લાગે છે. રક્ષણાત્મક પગલાં સાથે, તે શ્વેત રક્તકણોને બાકાત રાખે છે, પરિણામે થાકની લાગણી થાય છે.

    તાવ

    તાવ, અન્ય લક્ષણોની વચ્ચે, ઘણીવાર પેશાબની નળીઓમાં બળતરાની તીવ્રતામાં વધારો અને કિડનીમાં ચેપનો ફેલાવો સૂચવે છે.  જો તમને 101 ફેરનહીટથી વધુ તાવ હોય અથવા ઠંડી લાગે અથવા રાત્રે સૂતી વખતે તમારું શરીર પરસેવાથી લથબથ થઈ જાય, તો તમારે તાત્કાલિક તબીબી મદદ લેવી જોઈએ. પેશાબની નળીઓનો વિસ્તાર બળતરાના સામાન્ય કારણો

    મૂત્રમાર્ગમાં બળતરા એ ખૂબ જ પીડાદાયક રોગ છે અને ઘણા લોકો તેના વિશે વાત કરતા અચકાતા હોય છે.

    આ ચેપ અથવા બળતરાના પરિણામે કિડનીના ચેપનું જોખમ પણ છે અને તેના લક્ષણો સામાન્ય રીતે પેશાબમાં તીવ્ર બળતરા અને પીડાના સ્વરૂપમાં દેખાય છે, જ્યારે વારંવાર પેશાબ કરવાની ઇચ્છા, વિકૃતિકરણ. અને તાવ આવી શકે છે, જે વધે છે. ગંભીર કિસ્સાઓમાં.

    રક્તસ્રાવ અને દુર્ગંધયુક્ત પેશાબ પણ લક્ષણો છે.

    જો સારવાર ન કરવામાં આવે અથવા નિદાન ન કરવામાં આવે તો, આ રોગ મૂત્રાશયથી કિડનીમાં ફેલાય છે અને કિડનીમાં બળતરા પેદા કરી શકે છે, જે જીવલેણ બની શકે છે.

    બાય ધ વે, આના માટે કેટલાક કારણો છે જેને કાબૂમાં રાખવું મુશ્કેલ છે જેમ કે વૃદ્ધાવસ્થા, પુરૂષો કરતાં સ્ત્રીઓને વધુ જોખમ, ગર્ભાવસ્થા, કિડનીમાં પથરી, ડાયાબિટીસ અને અલ્ઝાઈમર રોગ વગેરે.

    પરંતુ જીવનશૈલીની કેટલીક એવી આદતો પણ છે જે રોગનું જોખમ વધારે છે.

    સ્વચ્છતાનું ધ્યાન રાખશો નહીં

    વાસ્તવમાં, નબળી સ્વચ્છતા આ બેક્ટેરિયાની સંખ્યામાં વધારો તરફ દોરી શકે છે, જે બદલામાં પેશાબની નળીઓમાં બળતરા થવાનું જોખમ વધારે છે.

    પાણી ઓછું પીવો

    નૂર હેલ્થ લાઈફ દ્વારા કરવામાં આવેલા અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે વધુ પાણી પીવાની આદત ખાસ કરીને મહિલાઓ માટે યુરીનરી ટ્રેક્ટ ઈન્ફ્લેમેશનનું જોખમ ઘટાડે છે.  સંશોધન મુજબ, આ પીડાદાયક રોગથી બચવાનો સૌથી સરળ અને સલામત રસ્તો ચેપથી બચવાનો છે અને સામાન્ય કરતાં એક લિટર વધુ પાણી પીવાથી આ રોગથી બચવામાં મદદ મળે છે.  રિસર્ચ અનુસાર, પુરૂષોની સરખામણીમાં મહિલાઓમાં આ રોગનું જોખમ વધારે હોય છે, પરંતુ પુરુષોએ પણ આ સાવચેતી રાખવી જોઈએ.  તેમણે કહ્યું કે વધુ પાણી પીવાથી મૂત્રાશયમાં જમા થતા બેક્ટેરિયાથી છુટકારો મેળવવામાં સરળતા રહે છે અને તે એકઠા થતા નથી જેનાથી આ રોગ થાય છે.

    ચુસ્ત કપડાં વાપરો

    ચુસ્ત કપડાંના વારંવાર ઉપયોગથી પેશાબની નળીમાં બળતરા અથવા ચેપ જેવા પીડાદાયક રોગો થઈ શકે છે.કપડાંના ઉપયોગથી મૂત્રમાર્ગમાં બળતરા થવાનું જોખમ વધી જાય છે.

    પેશાબની રીટેન્શન

    કોઈ કામને લીધે, તે સસ્તું હોય કે કોઈ પણ કારણ હોય, આપણામાંથી દરેક વ્યક્તિ પેશાબ કરવાનું બંધ કરે છે અને તે ખરાબ બાબત નથી પણ જ્યાં સુધી આપણે તેને વધુ પડતું કરવાનું શરૂ ન કરીએ અથવા આદત ન પાડીએ.  જો આવી આદત પડી જાય, તો તે ખૂબ જ ગંભીર સમસ્યાઓ તરફ દોરી શકે છે.  આમ કરવાથી હાનિકારક બેક્ટેરિયાનો વિકાસ વધે છે, જેના કારણે પેશાબની નળીઓમાં બળતરા થવાનું જોખમ વધી જાય છે.

   પેશાબ દરમિયાન મૂત્રાશય અને મૂત્રમાર્ગની અંદરના દબાણને માપવા માટે એક ખાસ યીસ્ટ (VCUG) પદ્ધતિ છે જે એક્સ-રેનો ઉપયોગ કરીને બતાવશે કે જ્યારે તમારું બાળક પેશાબ કરે ત્યારે શું થાય છે.

   પેશાબની વ્યવસ્થા (સ્ત્રી)

   VCUG નો અર્થ છે “વાઇડનિંગ સિસ્ટો-રેટ્રોગ્રામ”) જેનો અર્થ પેશાબ કરવો.  “સિસ્ટો” મૂત્રાશય માટે છે.  “યુરેથ્રો” મૂત્રમાર્ગ માટે છે, નળી જે મૂત્રાશયમાંથી પેશાબને બહાર કાઢે છે.  “ગ્રામ” એટલે ચિત્ર.  તેથી, VCUG એ મૂત્રાશયમાંથી મૂત્રમાર્ગ દ્વારા પેશાબના ઉત્સર્જનનું ચિત્ર છે.

   એક્સ-રેમાં પેશાબને વધુ સારી રીતે પ્રતિબિંબિત કરવા માટે ટેસ્ટમાં કોન્ટ્રાસ્ટ મિડિયમ નામના ખાસ પ્રકારના ભેજનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે.

   તમારા બાળકને ટેસ્ટ માટે તૈયાર કરો

   આ માહિતીને ધ્યાનથી વાંચવા અને તમારા બાળકને સમજાવવા માટે સમય કાઢો.  જે બાળકો જાણતા હોય છે કે શું અપેક્ષા રાખવી તેઓને ચિંતા થવાની શક્યતા ઓછી છે.  તમારા બાળકને શરીર કેવી રીતે કાર્ય કરે છે તે સમજવા માટે તમારું કુટુંબ જે શબ્દોનો ઉપયોગ કરે છે તેની સાથે તે અથવા તેણી જે સમજે છે તે શબ્દોમાં કસોટી વિશે કહો.

   પરીક્ષણના ભાગ રૂપે, તમારા બાળકના મૂત્રમાર્ગમાં કેથેટર નામની નાની નળી દાખલ કરવામાં આવશે.  તે મૂત્રનલિકા દાખલ કરવા માટે પીડાદાયક હશે.  પરંતુ જો તમારું બાળક શાંત રહે, તો તે પહેરવામાં વધુ આરામદાયક રહેશે.  તમે તમારા બાળકને ઊંડા શ્વાસ લઈને શાંત થવાનું શીખવી શકો છો.  તમારા બાળકને જન્મદિવસની મીણબત્તીઓની નકલ કરવા, ફુગ્ગાઓ ફુલાવવા અથવા પરપોટા છોડવા કહો.  હોસ્પિટલમાં આવતા પહેલા શ્વાસ લેવાની આ કસરત ઘરે જ કરો.

   કિશોરો કેટલીકવાર પરીક્ષણો દરમિયાન કબજે કરવા માટે કંઈક આરામદાયક લાવે છે.  તમારું બાળક ઘરેથી કપાસનું રમકડું અથવા ધાબળો લાવી શકે છે.

   પરીક્ષા દરમિયાન માતા-પિતામાંથી એક બાળક કોઈપણ સમયે સાથે હોઈ શકે છે.  જો તમે ગર્ભવતી હો, તો જ્યાં સુધી કેથેટર દાખલ ન થાય ત્યાં સુધી તમે રૂમમાં રહી શકો છો.  પરંતુ તમારે બાળકના એક્સ-રે દરમિયાન રૂમ છોડવો જ જોઇએ.

   તમારે તમારા બાળકને કહેવાની જરૂર છે કે ડૉક્ટર અથવા ટેક્નોલોજિસ્ટ તેના પ્રાઇવેટ પાર્ટ્સને સાફ કરવા માટે તેને સ્પર્શ કરી શકે છે અને તેમાં ટ્યુબ લગાવી શકે છે.  તમારા બાળકને કહો કે તમે તેમને સ્પર્શ કરવાની મંજૂરી આપી છે કારણ કે પરીક્ષણ મદદ કરશે.

   પરીક્ષણો બે ટેક્નોલોજિસ્ટ દ્વારા કરવામાં આવશે

   ટેક્નોલોજિસ્ટ કેથેટર પ્રત્યારોપણ અને એક્સ-રેમાં નિષ્ણાત છે.  કેટલીકવાર પરીક્ષણ દરમિયાન રેડિયોલોજીસ્ટ રૂમમાં હોવો જોઈએ.  રેડિયોલોજિસ્ટ એક્સ-રે વાંચે છે.

   પેશાબની વ્યવસ્થા (પુરુષ)

   રદ કરેલ

   એક્સ-રે ટેક્નોલોજિસ્ટ તમારા બાળકને તે સમય દરમિયાન શું થશે તે કહીને પરીક્ષણ માટે તૈયાર કરશે.  તમારા બાળકનું શિશ્ન અથવા મૂત્રમાર્ગ જ્યાં જાય છે તે વિસ્તારને રેડિયોલોજિસ્ટ સાફ કરશે.  ત્યારબાદ ટેક્નોલોજિસ્ટ ફ્લેક્સિબલ ટ્યુબને ખુલ્લી જગ્યામાં દાખલ કરશે.  મૂત્રનલિકા એક લાંબી, પાતળી, નરમ, સરળ નળી છે જે મૂત્રમાર્ગમાંથી મૂત્રાશયમાં જાય છે.  ટેક્નોલોજિસ્ટ દરેક વળાંક પર આને સમજાવશે, જેમ તેઓ કરે છે.

   જો તમારા બાળકને હૃદયની સ્થિતિ છે

   તમારા બાળકને કોઈપણ પરીક્ષણો કરાવતા પહેલા એન્ટિબાયોટિક્સ લેવાની જરૂર પડી શકે છે.  ઉદાહરણ તરીકે, હૃદયની સ્થિતિ ધરાવતા બાળકોને દંત ચિકિત્સક પાસે જતાં પહેલાં એન્ટિબાયોટિક્સ લેવાની જરૂર છે.  એન્ટિબાયોટિક એવી દવા છે જે ચેપને મારી નાખે છે.  જો તમારા બાળકને આ દવાની જરૂર હોય, તો કૃપા કરીને તમારા બાળકને VCUG લખનાર ડૉક્ટરને જણાવો.  તમારા બાળકને VCUG આપતા પહેલા ડૉક્ટર આ દવા મેળવશે.

   VCUG સામાન્ય રીતે હોસ્પિટલમાં કરવામાં આવે છે

   પેશાબ દરમિયાન મૂત્રાશય અને મૂત્રમાર્ગની અંદરના દબાણને ડાયગ્નોસ્ટિક ઇમેજિંગ વિભાગ દ્વારા શોધી કાઢવામાં આવે છે.  તેને ઘણીવાર એક્સ-રે વિભાગ કહેવામાં આવે છે.  જો તમને આ વિભાગનું સ્થાન ખબર નથી, તો મુખ્ય સ્વાગતમાંથી શોધો.

   આ નિરીક્ષણ 20 થી 30 મિનિટ સુધી ચાલે છે.  પરીક્ષણ પછી તમારે સ્કેચ તૈયાર ન થાય ત્યાં સુધી લગભગ 15 મિનિટ સુધી આ વિસ્તારમાં રહેવું પડશે.

   ટેસ્ટ દરમિયાન

   જ્યારે તમે ડાયગ્નોસ્ટિક ઇમેજિંગ વિભાગમાં દાખલ થશો, ત્યારે તમારા બાળકને એક જ ચેન્જિંગ રૂમમાં, હોસ્પિટલનો ઝભ્ભો પહેરીને મૂકવામાં આવશે.  પછી તમારા બાળકને એક્સ-રે રૂમમાં લઈ જવામાં આવશે.  બાળક સાથે માત્ર એક જ માતા-પિતા જઈ શકશે.

   એક્સ-રે રૂમમાં

   એકવાર તમે અને તમારું બાળક એક્સ-રે રૂમમાં આવી ગયા પછી, ટેક્નોલોજિસ્ટ તમને તમારા બાળકનું અન્ડરવેર ડાયપર ઉતારવાનું કહેશે.  પછી તમારું બાળક એક્સ-રે ટેબલ પર સૂઈ જશે.  તમારું બાળક સુરક્ષિત છે તેની ખાતરી કરવા માટે તમારા બાળકના પેટ અથવા પગ પર રક્ષણાત્મક પટ્ટી લગાવી શકાય છે.

   ટેબલ પરનો કૅમેરો ચિત્રો લેશે.  ટેક્નોલોજિસ્ટ ટેસ્ટ દરમિયાન શું થઈ રહ્યું છે તે જોવા માટે ટેલિવિઝન સ્ક્રીનનો ઉપયોગ કરશે.

   જ્યારે ટેક્નોલોજિસ્ટ એક્સ-રે કરે છે, ત્યારે શ્રેષ્ઠ પરિણામો મેળવવા માટે તમારું બાળક શક્ય તેટલું સ્થિર હોવું જરૂરી છે.  તમે તમારા બાળકના હાથને તમારી છાતી સુધી સહેજ પકડી શકો છો જેથી કરીને તમે બાળકને કોઈપણ દિશામાં વિચલિત કરી શકો.  ઉદાહરણ તરીકે, તમે કવિતા અથવા ગીત ગાઈ શકો છો.

   કેથેટર ફિટિંગ

   એક્સ-રે ટેક્નોલોજિસ્ટ તમારા બાળકના છુપાયેલા વિસ્તારોને સાફ કરીને અને ટ્યુબ દાખલ કરીને પરીક્ષણ શરૂ કરશે.  મૂત્રનલિકા તેના પોતાના પર મૂત્રાશય ખાલી કરશે.

   પછી કેથેટરને કોન્ટ્રાસ્ટ માધ્યમ સાથે બોટલ સાથે જોડવામાં આવશે.  આ કોન્ટ્રાસ્ટ મધ્યમ ટ્યુબ દ્વારા મૂત્રાશયમાં વહેશે.  આ ટેક્નોલોજિસ્ટને મૂત્રાશય અને મૂત્રમાર્ગની અંદર વધુ સારી રીતે અવલોકન કરવાની મંજૂરી આપશે.  જ્યારે તમારું બાળક મૂત્રાશયમાંથી પસાર થશે ત્યારે તેનાથી વિપરીતતા અનુભવી શકશે.  ઠંડી લાગશે પણ નુકસાન નહીં થાય.

   જ્યારે કોન્ટ્રાસ્ટ માધ્યમ મૂત્રાશયની અંદર વહી રહ્યું હોય ત્યારે એક્સ-રે ટેક્નોલોજિસ્ટ કેટલાક એક્સ-રે લેશે.  જ્યારે તમારા બાળકનું મૂત્રાશય ભરાઈ જાય, ત્યારે તમારા બાળકને બેડ પેન અથવા ડાયપરમાં પેશાબ કરવા માટે કહેવામાં આવશે.  તમારું બાળક પેશાબ કરે કે તરત જ કેથેટર સરળતાથી બહાર આવી જશે.  જ્યારે તમારું બાળક પેશાબ કરી રહ્યું હોય ત્યારે ટેક્નોલોજિસ્ટ કેટલાક એક્સ-રે લેશે.  આ પરીક્ષાની સૌથી મહત્વપૂર્ણ તસવીરો છે.

   ટેસ્ટ પછી

   એક્સ-રે ટેક્નોલોજિસ્ટ તમને ચેન્જિંગ રૂમમાં કેવી રીતે પહોંચવું તે જણાવશે જેથી બાળક તેના કપડાં પહેરી શકે.  પછી તમે વેઇટિંગ રૂમમાં બેસો.  એક્સ-રે સ્કેચ તપાસ્યા પછી, તમે ક્યારે જઈ શકો છો તે ટેક્નોલોજિસ્ટ તમને જણાવશે.

   જો પરીક્ષણ પછી ડૉક્ટરને જોવા માટે તમારી પાસે ક્લિનિકમાં એપોઇન્ટમેન્ટ છે, તો ટેક્નોલોજિસ્ટને જણાવો.  તેઓ ખાતરી કરશે કે તમારા પરિણામો ક્લિનિકને મોકલવામાં આવ્યા છે.  જો તમે પરીક્ષણ પછી ડૉક્ટરને જોશો નહીં, તો પરિણામો એક અઠવાડિયાની અંદર તમારા બાળકના ડૉક્ટરને મોકલવામાં આવશે.

   તમારા બાળકને ઘરમાં પુષ્કળ પ્રવાહી આપો

   પરીક્ષણ પછી અમુક સમય પછી, તમારું બાળક થોડી અગવડતા અનુભવી શકે છે, જેમ કે પેશાબ કરતી વખતે બળતરા.  તમારા બાળકને આગલા કે બે દિવસમાં પુષ્કળ પ્રવાહી પીવો, જેમ કે પાણી અથવા સફરજનનો રસ.  જો તમારા બાળકને કોઈ સમસ્યા હોય તો દારૂ પીવાથી મદદ મળશે.

   જો તમને QuoteTest ની અસરો વિશે કોઈ પ્રશ્નો હોય, તો કૃપા કરીને ટેક્નોલોજિસ્ટનો સંપર્ક કરો.  જો તમારું બાળક 24 કલાકથી વધુ સમય માટે બેચેન રહે છે, તો તમારા ફેમિલી ડોક્ટરને બોલાવો.

   કી પોઇન્ટ

   (VCUG) એ એક પરીક્ષણ છે જે એક્સ-રેનો ઉપયોગ કરે છે તે જાણવા માટે કે જ્યારે તમારું બાળક પેશાબ કરે છે ત્યારે શું થાય છે.

   પરીક્ષણ દરમિયાન, બાળકને તેના મૂત્રમાર્ગમાં મૂત્રમાર્ગ દાખલ કરવામાં આવશે.

   પરીક્ષણ પીડાદાયક હોઈ શકે છે.  તમે તમારા બાળકને કસોટી પહેલા ઘરે શક્ય તેટલો આરામ કરાવી શકો છો, જેમ કે હળવાશની કસરતો.  વધુ પ્રશ્નો અને જવાબો માટે તમે ઈમેલ અને વોટ્સએપ દ્વારા નૂર હેલ્થ લાઈફનો સંપર્ક કરી શકો છો.  noormedlife@gmail.com

Leave a Comment

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s