શરીરના વિવિધ ભાગો પર ફોલ્લીઓ વિવિધ રોગો સૂચવે છે.

Noor Health Life


                                                             આપણા શરીર પર પિમ્પલ્સ આવવાની પ્રક્રિયા કુદરતી છે પરંતુ જો તે ચોક્કસ ભાગ પર વધુ થવા લાગે છે તો તે રોગ સૂચવે છે.

    ગરદન

    જો આ ભાગ પર પિમ્પલ્સ દેખાય છે, તો તે મૂત્રપિંડ પાસેના ગ્રંથીઓને નુકસાનની નિશાની છે.

    ખભા

    કામનું વધુ પડતું દબાણ અને તાણ પણ શરીરના આ ભાગ પર ફોલ્લીઓનું કારણ બની શકે છે.તે નબળી રોગપ્રતિકારક શક્તિની પણ નિશાની છે તેથી ચિંતા કરશો નહીં અને શાંત રહો.

   નૂર હેલ્થ ઝિંદગી નૂર હેલ્થ ઝિંદગી સાથે તમારા અને મહાન ડૉક્ટરોમાંથી શ્રેષ્ઠ મેળવવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યાં છે.  સર્જન  સલાહકાર.  પ્રોફેસરો.  વર્કિંગ નૂર હેલ્થ લાઇફ ગરીબોને મદદ કરે છે અને અમે તમને આ કાર્યમાં ભાગ લેવા અને નૂર હેલ્થ લાઇફને ટેકો આપવા વિનંતી કરીએ છીએ.  વધુ વાંચો.

    છાતી

    જો છાતી પર ફોલ્લીઓ દેખાય છે, તો તેનો અર્થ એ છે કે તમારું પાચન તંત્ર યોગ્ય રીતે કામ કરી રહ્યું નથી અને તમારે તમારા આહારમાં ફેરફાર કરવો પડશે.

    હાથ

    ફોલ્લીઓનું કારણ વિટામિન્સની અછત છે. આનો અર્થ એ નથી કે તમારે વિટામિન સપ્લિમેન્ટ્સ લેવાનું શરૂ કરવું જોઈએ પરંતુ આહાર દ્વારા ઉણપને પૂરી કરવી જોઈએ.

    પેટ

    આનું કારણ છે શરીરમાં શુગરનું લેવલ વધવું.તેથી વધુ પડતી ખાંડ અને બ્રેડનો ઉપયોગ ન કરો, પરંતુ શાકભાજી અને ફળોથી સંતુષ્ટ રહો.

    પગની ઉપર અને ધડની નીચે

    જો તમે એવા સાબુનો ઉપયોગ કરો છો જે તમારી ત્વચાને અનુરૂપ ન હોય, તો આ જગ્યા પર ફોલ્લીઓ દેખાય છે, તેથી તમારા સાબુને તપાસો. તેનું બીજું કારણ ત્વચા ચેપ હોઈ શકે છે.

    કમરનો ઉપરનો અને મધ્ય ભાગ

    જો તમને પૂરતી ઊંઘ નથી આવતી તો આ જગ્યાએ પિમ્પલ્સ દેખાય છે, તેવી જ રીતે તમે કેલરીથી ભરપૂર ખોરાકનું સેવન કરો છો.

    ચોકલે

    ફોલ્લીઓનું કારણ પાચનની સમસ્યા પણ છે.તે એ પણ સૂચવે છે કે તમે સારો આહાર નથી ખાતા.  પિમ્પલ્સના કારણો અને સારવાર.

   ઘણી વાર આપણને ખબર નથી હોતી કે આપણા ચહેરા પર પિમ્પલ્સ કેમ થાય છે.દાંત બનવાનું કોઈ ચોક્કસ કારણ હોતું નથી પરંતુ તેના ઘણા કારણો હોઈ શકે છે.જેના કેટલાક કારણો અને તેની સારવાર નીચે મુજબ છે.ચાલો તેના વિશે વાત કરીએ.તમને જણાવીએ. થોડી વિગત.

   સંતુલિત આહારનો અભાવ અને શુદ્ધ કાર્બોહાઈડ્રેટનું વધુ સેવન કરવાથી કોઈપણ ઉંમરે ખીલ થઈ શકે છે.સંતુલિત આહાર અને નીચા ગ્લાયકેમિક ઈન્ડેક્સ સાથેનો આહાર જરૂરી છે.સંશોધકોનું કહેવું છે કે લોહીમાં ઈન્સ્યુલિનનું ઊંચું પ્રમાણ વધારાનું તેલ ઉત્પાદન તરફ દોરી જાય છે. અને બળતરાયુક્ત ફોલિકલ્સ. તમે પણ તમારા આહારને સ્વસ્થ અને સંતુલિત બનાવી શકો છો.

   બ્લુ લાઇટ થેરાપી નામની આધુનિક ટેક્નોલોજીનો ઉપયોગ આજે ચહેરા પરથી ખીલ દૂર કરવા માટે કરવામાં આવે છે. આ શક્તિશાળી વાદળી કિરણો ફોલિકલ્સ દ્વારા ત્વચામાં પ્રવેશ કરે છે અને બેક્ટેરિયાને મારી નાખે છે. તે ત્વચા પર લાલાશ લાવી શકે છે પરંતુ તે કામચલાઉ છે, તેથી જો તમારું બજેટ પરવાનગી આપે છે ખીલથી છુટકારો મેળવવા અને સ્વચ્છ ત્વચા મેળવવા માટે આ ઉપચાર શ્રેષ્ઠ છે.

   બેન્ઝોઈલ પેરોક્સાઇડની તુલનામાં ખૂબ જ લોકપ્રિય અને હળવું ટી ટ્રી ઓઈલ દરેક ઉંમરના તમામ પ્રકારના ખીલની સારવાર માટે ઉપયોગી છે. ટી ટ્રી ઓઈલમાં કુદરતી એન્ટિસેપ્ટિક ગુણ હોય છે જે બંધ છિદ્રો અને ત્વચાને સાફ કરે છે. તે સપાટી પર વધારાનું તેલ છોડવાથી પણ અટકાવે છે, અને કુદરતી રીતે ત્વચાની બળતરા ઘટાડે છે.આ તેલનો ઉપયોગ ઘણા લોશન, ફેસ વોશ અને સાબુમાં પણ થાય છે.

   ડર્મેટોલોજિસ્ટ અને હેલ્થ એક્સપર્ટના મતે તમારા આહારમાં મીઠાનું પ્રમાણ ઓછું કરો.નૂર હેલ્થ લાઈફ કહે છે કે ખીલ થવાનું એક મુખ્ય કારણ સોડિયમનું વધુ પ્રમાણ છે.બહાર ખાતી વખતે ખાસ ધ્યાન રાખો.તમારા માટે વધુ સારું રહેશે કે આનાથી ઓછું સેવન કરો. દરરોજ 1500 મિલિગ્રામ સોડિયમ.

   સ્ટ્રેસને કારણે હોર્મોન્સના પર્ફોર્મન્સ પર નકારાત્મક અસર પડે છે.તણાવની ત્વચા પર કોઈ સીધી અસર થતી નથી પરંતુ જ્યારે પણ તમે બેચેન હોવ ત્યારે તમારી ત્વચા પર પિમ્પલ્સ દેખાય છે.જેમાં વધારો જે શરીરમાં તેલ સ્ત્રાવ કરતી ગ્રંથિઓને પણ અસર કરે છે.ધ્યાન,વ્યાયામ અથવા અન્ય કોઈપણ તણાવ ઘટાડવા માટે પદ્ધતિનો ઉપયોગ કરી શકાય છે જે તમારી માનસિક સ્થિતિને શાંત કરી શકે છે.

   શ્રેષ્ઠ પરિણામો માટે, તમારા આહાર અને જીવનશૈલીમાં યોગ્ય ફેરફારો સાથે સારા ત્વચારોગ વિજ્ઞાનીનો સંપર્ક કરવો મહત્વપૂર્ણ છે. ત્વચા પર દેખાતા રોગો.

   કેટલાક રોગોના પ્રથમ ચિહ્નો ત્વચા પર દેખાય છે.

   ત્વચા માનવ શરીરનું સૌથી મોટું અંગ છે પરંતુ શું તમે જાણો છો કે તે રોગોની પણ આગાહી કરે છે?

   હા, કેટલાક રોગોના પ્રથમ ચિહ્નો ત્વચા પર દેખાય છે.

   પરંતુ શું તમે ત્વચા વિવિધ રોગોના લક્ષણોથી વાકેફ છો?

   برص

   સામાન્ય રીતે એવું માનવામાં આવે છે કે બર્સિટિસ એ માછલી ખાધા પછી દૂધ પીવાની પ્રતિક્રિયા છે, પરંતુ તબીબી વિજ્ઞાન આનો ઇનકાર કરે છે. વાસ્તવમાં, તે ત્યારે થાય છે જ્યારે ત્વચા તેના કુદરતી સંપર્કમાં આવે છે. પિગમેન્ટ કોશિકાઓ ચોક્કસ પિગમેન્ટ પદાર્થો ઉત્પન્ન કરવાનું બંધ કરે છે. દૃશ્યમાન સફેદ ફોલ્લીઓનો દેખાવ. ત્વચા પર વાસ્તવમાં શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિ દ્વારા ત્વચાના કોષો પર હુમલો થાય છે, જે મેલાનિન પર હોય છે, જે ત્વચાને રંગ આપે છે. તે થાઇરોઇડ રોગ જેવા સ્વયંપ્રતિરક્ષા રોગોની નિશાની પણ હોઈ શકે છે.

   ચામડીની બળતરા

   ત્વચા પર શુષ્ક, ખંજવાળ અને લાલ ફોલ્લીઓ સામાન્ય રીતે ગરદન અથવા કોણીની નજીક દેખાય છે. તે એક ખૂબ જ સામાન્ય ત્વચા રોગ છે જે બાળકો અને પુખ્ત વયના બંનેને અસર કરી શકે છે, પરંતુ તે માનસિક સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓનો સંકેત પણ હોઈ શકે છે.  યુ.એસ.ના એક અભ્યાસ મુજબ, ડિપ્રેશન અથવા સ્ટ્રેસ ધરાવતા લોકોમાં આ રોગ વહેલો થવાની શક્યતા વધુ હોય છે, પરંતુ ત્વચાકોપની સારવાર કરવાથી માનસિક સ્વાસ્થ્ય પણ સુધરે છે.

   ખુલ્લા ઘા

   લાંબા સમય સુધી હાઈ બ્લડ સુગર રક્ત પરિભ્રમણને અસર કરે છે અને ચેતાને નુકસાન પહોંચાડે છે, ખાસ કરીને પગમાં ઘા મટાડવાની શરીરની ક્ષમતાને અસર કરે છે, જે ડાયાબિટીસ તરફ દોરી શકે છે. તેને ફિસ્ટુલા પણ કહેવાય છે.

   સૉરાયિસસ

   આ ચામડીના રોગમાં, ચામડી પર છાલ દેખાય છે અને ખંજવાળ અને ખંજવાળ આવે છે, પરંતુ તે કેટલીક ગંભીર તબીબી સમસ્યાઓ તરફ પણ સંકેત આપે છે.  તબીબી નિષ્ણાતોના જણાવ્યા અનુસાર, આ સ્થિતિ ધરાવતા લોકોને હૃદય રોગનું જોખમ 58% અને સ્ટ્રોકનું જોખમ 43% વધુ હોય છે.  નિષ્ણાતો કહે છે કે સોરાયસીસ અને ધમનીઓમાં લોહીના ગંઠાવાનું બળતરાને કારણે થાય છે અને આ વસ્તુ બંનેને જોડે છે.

   ગુલાબી અનાજ અથવા ગણવેશ

   આ રોગને કારણે ત્વચા લાલ થઈ જાય છે અને ગુલાબી ફોલ્લીઓ દેખાય છે, મોટાભાગના લોકો તેની સારવાર કરતા નથી કારણ કે તેઓ તેને હાનિકારક નથી માનતા, પરંતુ એક નવા અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે આ સ્થિતિ સ્ત્રીઓમાં ઉન્માદનું જોખમ 28% વધારી દે છે, ખાસ કરીને જો ઉંમર 50 અથવા 60 વર્ષથી વધુ છે.

   શુષ્ક અને તિરાડ ત્વચા સાથે પગ

   આ થાઇરોઇડ ગ્રંથિ (ખાસ કરીને પવનની નળીની નજીકની ગ્રંથીઓ) ની સમસ્યાઓની નિશાની હોઈ શકે છે, ખાસ કરીને જ્યારે પગમાં ભેજનું ધ્યાન રાખવું નકામું છે.  જ્યારે થાઇરોઇડ ગ્રંથિમાં સમસ્યા હોય છે, ત્યારે તે થાઇરોઇડ હોર્મોન્સ ઉત્પન્ન કરવામાં અસમર્થ હોય છે જે મેટાબોલિક રેટ, બ્લડ પ્રેશર, સ્નાયુ વિકાસ અને નર્વસ સિસ્ટમ માટે કામ કરે છે.  એક તબીબી અભ્યાસ મુજબ, થાઈ રાઈડની સમસ્યાના પરિણામે, ત્વચા અત્યંત શુષ્ક થઈ જાય છે, ખાસ કરીને પગની ત્વચામાં તિરાડ પડવા લાગે છે અને જો સ્થિતિ સુધરતી ન હોય તો જ ડૉક્ટરને બતાવવું ફાયદાકારક છે.

   હાથમાં પરસેવો

   હાથ પર વધુ પડતો પરસેવો થાઈરોઈડની બીમારી તેમજ વધુ પડતો પરસેવો પણ થઈ શકે છે, જેમાં પરસેવાની ગ્રંથીઓ વધુ સક્રિય થઈ જાય છે.  મોટાભાગના લોકો શરીરના એક કે બે ભાગો જેમ કે બગલ, હથેળી કે પગમાં આ સમસ્યા અનુભવે છે.  ડોકટરો તેની તપાસ કરી શકે છે અને સારવાર આપી શકે છે.

   કાળા ગઠ્ઠો અથવા છછુંદર

   સામાન્ય રીતે, ખૂબ જ અગ્રણી કાળા છછુંદર અથવા બમ્પ ત્વચાના કેન્સરની નિશાની હોઈ શકે છે, જ્યારે તે સ્તન કેન્સર, મૂત્રાશય અને કિડનીના કેન્સરનું જોખમ પણ વધારે છે.  નિષ્ણાતોના મતે આવા જીવલેણ કેન્સરથી બચવા માટે તડકામાં ઓછું ચાલવું, સક્રિય રહેવું, હેલ્ધી ડાયટ અને આલ્કોહોલથી દૂર રહેવું જરૂરી છે.વધુ પ્રશ્નો અને જવાબો માટે નૂર હેલ્થ લાઈફનો ઈમેલ અને કેન પર સંપર્ક કરો.  noormedlife@gmail.com

Leave a Comment

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s