ਸਰੀਰ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਹਿੱਸਿਆਂ ‘ਤੇ ਧੱਫੜ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦੇ ਹਨ।                                               

Noor Health Life

ਸਰੀਰ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਹਿੱਸਿਆਂ ‘ਤੇ ਧੱਫੜ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦੇ ਹਨ।
                                                              ਸਾਡੇ ਸਰੀਰ ‘ਤੇ ਮੁਹਾਸੇ ਹੋਣ ਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਕੁਦਰਤੀ ਹੈ ਪਰ ਜੇਕਰ ਇਹ ਕਿਸੇ ਖਾਸ ਹਿੱਸੇ ‘ਤੇ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੋਣ ਲੱਗ ਜਾਣ ਤਾਂ ਇਹ ਕਿਸੇ ਬੀਮਾਰੀ ਦਾ ਸੰਕੇਤ ਦਿੰਦੇ ਹਨ।

     ਗਰਦਨ

     ਜੇਕਰ ਇਸ ਹਿੱਸੇ ‘ਤੇ ਮੁਹਾਸੇ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਇਹ ਐਡਰੀਨਲ ਗ੍ਰੰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋਣ ਦਾ ਸੰਕੇਤ ਹੈ।

     ਮੋਢੇ

     ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਕੰਮ ਦਾ ਦਬਾਅ ਅਤੇ ਤਣਾਅ ਵੀ ਸਰੀਰ ਦੇ ਇਸ ਹਿੱਸੇ ‘ਤੇ ਧੱਫੜ ਪੈਦਾ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਕਮਜ਼ੋਰ ਇਮਿਊਨ ਸਿਸਟਮ ਦਾ ਵੀ ਸੰਕੇਤ ਹੈ ਇਸ ਲਈ ਚਿੰਤਾ ਨਾ ਕਰੋ ਅਤੇ ਸ਼ਾਂਤ ਰਹੋ।

    ਨੂਰ ਹੈਲਥ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਨੂਰ ਹੈਲਥ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡੇ ਅਤੇ ਮਹਾਨ ਡਾਕਟਰਾਂ ਤੋਂ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ।  ਸਰਜਨ  ਸਲਾਹਕਾਰ.  ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ.  ਵਰਕਿੰਗ ਨੂਰ ਹੈਲਥ ਲਾਈਫ ਗਰੀਬਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਕਰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਬੇਨਤੀ ਕਰਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਇਸ ਕੰਮ ਵਿੱਚ ਹਿੱਸਾ ਲਓ ਅਤੇ ਨੂਰ ਹੈਲਥ ਲਾਈਫ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰੋ।  ਹੋਰ ਪੜ੍ਹੋ.

     ਛਾਤੀ

     ਜੇਕਰ ਛਾਤੀ ‘ਤੇ ਧੱਫੜ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਇਸ ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਤੁਹਾਡੀ ਪਾਚਨ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਠੀਕ ਤਰ੍ਹਾਂ ਕੰਮ ਨਹੀਂ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ ਅਤੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਆਪਣੀ ਖੁਰਾਕ ਵਿਚ ਬਦਲਾਅ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ।

     ਬਾਂਹ

     ਧੱਫੜ ਦਾ ਕਾਰਨ ਵਿਟਾਮਿਨ ਦੀ ਕਮੀ ਹੈ ਇਸਦਾ ਮਤਲਬ ਇਹ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿ ਤੁਹਾਨੂੰ ਵਿਟਾਮਿਨ ਸਪਲੀਮੈਂਟ ਲੈਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦੇਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਪਰ ਖੁਰਾਕ ਦੁਆਰਾ ਇਸ ਕਮੀ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

     ਪੇਟ

     ਇਸ ਦਾ ਕਾਰਨ ਸਰੀਰ ‘ਚ ਸ਼ੂਗਰ ਦਾ ਪੱਧਰ ਵਧਣਾ ਹੈ।ਇਸ ਲਈ ਜ਼ਿਆਦਾ ਖੰਡ ਅਤੇ ਬਰੈੱਡ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਨਾ ਕਰੋ, ਸਗੋਂ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਅਤੇ ਫਲਾਂ ਨਾਲ ਸੰਤੁਸ਼ਟ ਰਹੋ।

     ਲੱਤਾਂ ਦੇ ਉੱਪਰ ਅਤੇ ਧੜ ਦੇ ਹੇਠਾਂ

     ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਅਜਿਹਾ ਸਾਬਣ ਵਰਤ ਰਹੇ ਹੋ ਜੋ ਤੁਹਾਡੀ ਚਮੜੀ ਦੇ ਅਨੁਕੂਲ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਸ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਧੱਫੜ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੇ ਹਨ, ਇਸ ਲਈ ਆਪਣੇ ਸਾਬਣ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰੋ।ਇਸ ਦਾ ਇੱਕ ਹੋਰ ਕਾਰਨ ਚਮੜੀ ਦੀ ਲਾਗ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ।

     ਕਮਰ ਦਾ ਉਪਰਲਾ ਅਤੇ ਵਿਚਕਾਰਲਾ ਹਿੱਸਾ

     ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਚੰਗੀ ਨੀਂਦ ਨਹੀਂ ਆ ਰਹੀ ਹੈ ਤਾਂ ਇਸ ਜਗ੍ਹਾ ‘ਤੇ ਮੁਹਾਸੇ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੇ ਹਨ, ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਤੁਸੀਂ ਕੈਲੋਰੀ ਨਾਲ ਭਰਪੂਰ ਭੋਜਨ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰ ਰਹੇ ਹੋ।

     ਚੌਕਲੇ

     ਧੱਫੜ ਦਾ ਕਾਰਨ ਵੀ ਇੱਕ ਪਾਚਨ ਸਮੱਸਿਆ ਹੈ ਇਹ ਇਹ ਵੀ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਚੰਗੀ ਖੁਰਾਕ ਨਹੀਂ ਖਾ ਰਹੇ ਹੋ।  ਮੁਹਾਸੇ ਦੇ ਕਾਰਨ ਅਤੇ ਇਲਾਜ.

    ਅਕਸਰ ਸਾਨੂੰ ਇਹ ਨਹੀਂ ਪਤਾ ਹੁੰਦਾ ਕਿ ਸਾਡੇ ਚਿਹਰੇ ‘ਤੇ ਮੁਹਾਸੇ ਕਿਉਂ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।ਦੰਦਾਂ ਦੇ ਬਣਨ ਦਾ ਕੋਈ ਖਾਸ ਕਾਰਨ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ ਪਰ ਇਸ ਦੇ ਕਈ ਕਾਰਨ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ।ਇਸ ਦੇ ਕੁਝ ਕਾਰਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਇਲਾਜ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹੈ।ਆਓ ਤੁਹਾਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਬਾਰੇ ਦੱਸਦੇ ਹਾਂ। ਕੁਝ ਵੇਰਵੇ.

    ਸੰਤੁਲਿਤ ਖੁਰਾਕ ਦੀ ਘਾਟ ਅਤੇ ਸ਼ੁੱਧ ਕਾਰਬੋਹਾਈਡਰੇਟ ਦੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਮਾਤਰਾ ਕਿਸੇ ਵੀ ਉਮਰ ਵਿਚ ਫਿਣਸੀ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਸਕਦੀ ਹੈ।ਸੰਤੁਲਿਤ ਖੁਰਾਕ ਅਤੇ ਘੱਟ ਗਲਾਈਸੈਮਿਕ ਇੰਡੈਕਸ ਵਾਲੀ ਖੁਰਾਕ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ।ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਖੂਨ ਵਿਚ ਇਨਸੁਲਿਨ ਦੀ ਉੱਚ ਪੱਧਰ ਵਾਧੂ ਤੇਲ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਤੁਸੀਂ ਵੀ ਆਪਣੀ ਖੁਰਾਕ ਨੂੰ ਸਿਹਤਮੰਦ ਅਤੇ ਸੰਤੁਲਿਤ ਬਣਾ ਸਕਦੇ ਹੋ।

    ਬਲੂ ਲਾਈਟ ਥੈਰੇਪੀ ਨਾਮਕ ਇੱਕ ਆਧੁਨਿਕ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਅੱਜ ਚਿਹਰੇ ਤੋਂ ਮੁਹਾਸੇ ਦੂਰ ਕਰਨ ਲਈ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਹ ਸ਼ਕਤੀਸ਼ਾਲੀ ਨੀਲੀਆਂ ਕਿਰਨਾਂ ਫੋਲੀਕਲਸ ਰਾਹੀਂ ਚਮੜੀ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਨੂੰ ਮਾਰ ਦਿੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਹ ਚਮੜੀ ‘ਤੇ ਲਾਲੀ ਪੈਦਾ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ ਪਰ ਇਹ ਅਸਥਾਈ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡਾ ਬਜਟ ਇਜਾਜ਼ਤ ਦਿੰਦਾ ਹੈ , ਇਹ ਥੈਰੇਪੀ ਮੁਹਾਂਸਿਆਂ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾਉਣ ਅਤੇ ਸਾਫ਼ ਚਮੜੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਹੈ।

    ਬੈਂਜੋਇਲ ਪਰਆਕਸਾਈਡ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਇੱਕ ਬਹੁਤ ਹੀ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਅਤੇ ਹਲਕਾ ਚਾਹ ਦਾ ਰੁੱਖ ਤੇਲ ਹਰ ਉਮਰ ਵਿੱਚ ਹਰ ਕਿਸਮ ਦੇ ਮੁਹਾਸੇ ਦੇ ਇਲਾਜ ਲਈ ਲਾਭਦਾਇਕ ਹੈ। ਚਾਹ ਦੇ ਰੁੱਖ ਦੇ ਤੇਲ ਵਿੱਚ ਕੁਦਰਤੀ ਐਂਟੀਸੈਪਟਿਕ ਗੁਣ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਜੋ ਬੰਦ ਪੋਰਸ ਅਤੇ ਚਮੜੀ ਨੂੰ ਸਾਫ਼ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਸਤ੍ਹਾ ‘ਤੇ ਵਾਧੂ ਤੇਲ ਨੂੰ ਛੱਡਣ ਤੋਂ ਵੀ ਰੋਕਦਾ ਹੈ, ਅਤੇ ਕੁਦਰਤੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਚਮੜੀ ਦੀ ਸੋਜ ਨੂੰ ਘਟਾਉਂਦਾ ਹੈ।ਇਸ ਤੇਲ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਈ ਲੋਸ਼ਨਾਂ, ਫੇਸ ਵਾਸ਼ ਅਤੇ ਸਾਬਣ ਵਿੱਚ ਵੀ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

    ਚਮੜੀ ਦੇ ਮਾਹਿਰਾਂ ਅਤੇ ਸਿਹਤ ਮਾਹਿਰਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਆਪਣੀ ਖੁਰਾਕ ਵਿੱਚ ਨਮਕ ਦੀ ਮਾਤਰਾ ਘੱਟ ਕਰੋ।ਨੂਰ ਹੈਲਥ ਲਾਈਫ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਮੁਹਾਸੇ ਹੋਣ ਦਾ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਕਾਰਨ ਸੋਡੀਅਮ ਦੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਮਾਤਰਾ ਹੈ।ਬਾਹਰ ਦਾ ਭੋਜਨ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ ਖਾਸ ਧਿਆਨ ਰੱਖੋ।ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਬਿਹਤਰ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਇਸ ਦਾ ਸੇਵਨ ਘੱਟ ਤੋਂ ਘੱਟ ਕਰੋ। ਰੋਜ਼ਾਨਾ 1500 ਮਿਲੀਗ੍ਰਾਮ ਸੋਡੀਅਮ.

    ਤਣਾਅ ਦਾ ਹਾਰਮੋਨਸ ਦੀ ਕਾਰਜਕੁਸ਼ਲਤਾ ‘ਤੇ ਮਾੜਾ ਅਸਰ ਪੈਂਦਾ ਹੈ।ਤਣਾਅ ਦਾ ਚਮੜੀ ‘ਤੇ ਕੋਈ ਸਿੱਧਾ ਅਸਰ ਨਹੀਂ ਪੈਂਦਾ ਪਰ ਜਦੋਂ ਵੀ ਤੁਸੀਂ ਬੇਚੈਨ ਹੁੰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਤੁਹਾਡੀ ਚਮੜੀ ‘ਤੇ ਮੁਹਾਸੇ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੇ ਹਨ।ਜਿਸ ਦਾ ਅਸਰ ਸਰੀਰ ਵਿਚ ਤੇਲ ਕੱਢਣ ਵਾਲੀਆਂ ਗ੍ਰੰਥੀਆਂ ‘ਤੇ ਵੀ ਪੈਂਦਾ ਹੈ।ਮੈਡੀਟੇਸ਼ਨ, ਕਸਰਤ ਜਾਂ ਕੋਈ ਹੋਰ। ਵਿਧੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਤਣਾਅ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਲਈ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ ਜੋ ਤੁਹਾਡੀ ਮਾਨਸਿਕ ਸਥਿਤੀ ਨੂੰ ਸ਼ਾਂਤ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ।

    ਵਧੀਆ ਨਤੀਜਿਆਂ ਲਈ, ਆਪਣੀ ਖੁਰਾਕ ਅਤੇ ਜੀਵਨ ਸ਼ੈਲੀ ਵਿੱਚ ਢੁਕਵੇਂ ਬਦਲਾਅ ਦੇ ਨਾਲ ਇੱਕ ਚੰਗੇ ਚਮੜੀ ਦੇ ਮਾਹਰ ਨਾਲ ਸਲਾਹ ਕਰਨਾ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ। ਚਮੜੀ ‘ਤੇ ਦਿਖਾਈ ਦੇਣ ਵਾਲੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ।

    ਕੁਝ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਲੱਛਣ ਚਮੜੀ ‘ਤੇ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੇ ਹਨ।

    ਚਮੜੀ ਮਨੁੱਖੀ ਸਰੀਰ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਅੰਗ ਹੈ ਪਰ ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਜਾਣਦੇ ਹੋ ਕਿ ਇਹ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦੀ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਵੀ ਕਰਦਾ ਹੈ?

    ਹਾਂ, ਕੁਝ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਲੱਛਣ ਚਮੜੀ ‘ਤੇ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੇ ਹਨ।

    ਪਰ ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਚਮੜੀ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦੇ ਲੱਛਣਾਂ ਤੋਂ ਜਾਣੂ ਹੋ?

    برص

    ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇਹ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਬਰਸਾਈਟਿਸ ਮੱਛੀ ਖਾਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦੁੱਧ ਪੀਣ ਦੀ ਪ੍ਰਤੀਕ੍ਰਿਆ ਹੈ, ਪਰ ਮੈਡੀਕਲ ਵਿਗਿਆਨ ਇਸ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰਦਾ ਹੈ।ਅਸਲ ਵਿੱਚ, ਇਹ ਉਦੋਂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਚਮੜੀ ਦੇ ਕੁਦਰਤੀ ਸੰਪਰਕ ਵਿੱਚ ਆਉਂਦੇ ਹਨ, ਪਿਗਮੈਂਟ ਸੈੱਲ ਖਾਸ ਰੰਗਦਾਰ ਪਦਾਰਥ ਪੈਦਾ ਕਰਨਾ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੰਦੇ ਹਨ। ਚਮੜੀ ‘ਤੇ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਸਰੀਰ ਦੇ ਇਮਿਊਨ ਸਿਸਟਮ ਦੁਆਰਾ ਚਮੜੀ ਦੇ ਸੈੱਲਾਂ ‘ਤੇ ਹਮਲਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਮੇਲੇਨਿਨ ‘ਤੇ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਰੰਗ ਜੋ ਚਮੜੀ ਨੂੰ ਰੰਗ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਥਾਇਰਾਇਡ ਰੋਗ ਵਰਗੀਆਂ ਸਵੈ-ਪ੍ਰਤੀਰੋਧਕ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦਾ ਸੰਕੇਤ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ।

    ਚਮੜੀ ਦੀ ਸੋਜਸ਼

    ਚਮੜੀ ‘ਤੇ ਖੁਸ਼ਕ, ਖਾਰਸ਼, ਅਤੇ ਲਾਲ ਚਟਾਕ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਗਰਦਨ ਜਾਂ ਕੂਹਣੀਆਂ ਦੇ ਨੇੜੇ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਇੱਕ ਬਹੁਤ ਹੀ ਆਮ ਚਮੜੀ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਹੈ ਜੋ ਬੱਚਿਆਂ ਅਤੇ ਬਾਲਗਾਂ ਦੋਵਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ, ਪਰ ਇਹ ਮਾਨਸਿਕ ਸਿਹਤ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਦਾ ਸੰਕੇਤ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ।  ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਇੱਕ ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਡਿਪਰੈਸ਼ਨ ਜਾਂ ਤਣਾਅ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਬਿਮਾਰੀ ਦੇ ਜਲਦੀ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਪਰ ਡਰਮੇਟਾਇਟਸ ਦਾ ਇਲਾਜ ਕਰਨ ਨਾਲ ਮਾਨਸਿਕ ਸਿਹਤ ਵਿੱਚ ਵੀ ਸੁਧਾਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।

    ਖੁੱਲ੍ਹੇ ਜ਼ਖ਼ਮ

    ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਹਾਈ ਬਲੱਡ ਸ਼ੂਗਰ ਖੂਨ ਦੇ ਗੇੜ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਨਸਾਂ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਾ ਸਕਦੀ ਹੈ, ਸਰੀਰ ਦੀ ਜ਼ਖ਼ਮਾਂ ਨੂੰ ਠੀਕ ਕਰਨ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ, ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਲੱਤਾਂ ਵਿੱਚ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਸ਼ੂਗਰ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਨੂੰ ਫਿਸਟੁਲਾ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

    ਚੰਬਲ

    ਇਸ ਚਮੜੀ ਰੋਗ ਵਿਚ ਚਮੜੀ ‘ਤੇ ਛਿਲਕੇ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਖਾਰਸ਼ ਅਤੇ ਖਾਰਸ਼ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਪਰ ਇਹ ਕੁਝ ਗੰਭੀਰ ਡਾਕਟਰੀ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਵੱਲ ਵੀ ਇਸ਼ਾਰਾ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।  ਡਾਕਟਰੀ ਮਾਹਰਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਸ ਸਥਿਤੀ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਦਿਲ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਦਾ ਜੋਖਮ 58% ਅਤੇ ਸਟ੍ਰੋਕ ਦਾ ਜੋਖਮ 43% ਵੱਧ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।  ਮਾਹਿਰਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਸੋਰਾਈਸਿਸ ਅਤੇ ਧਮਨੀਆਂ ਵਿੱਚ ਖੂਨ ਦੇ ਥੱਕੇ ਸੋਜ ਕਾਰਨ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇਹ ਚੀਜ਼ ਦੋਵਾਂ ਨੂੰ ਜੋੜਦੀ ਹੈ।

    ਗੁਲਾਬੀ ਅਨਾਜ ਜਾਂ ਵਰਦੀ

    ਇਸ ਬਿਮਾਰੀ ਕਾਰਨ ਚਮੜੀ ਲਾਲ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਗੁਲਾਬੀ ਧੱਫੜ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੇ ਹਨ, ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਲੋਕ ਇਸਦਾ ਇਲਾਜ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਇਸਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨਦੇਹ ਨਹੀਂ ਮੰਨਦੇ, ਪਰ ਇੱਕ ਨਵੇਂ ਅਧਿਐਨ ਵਿੱਚ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਸਥਿਤੀ ਔਰਤਾਂ ਵਿੱਚ ਦਿਮਾਗੀ ਕਮਜ਼ੋਰੀ ਦੇ ਜੋਖਮ ਨੂੰ 28% ਤੱਕ ਵਧਾ ਦਿੰਦੀ ਹੈ, ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਜੇ ਉਮਰ 50 ਜਾਂ 60 ਸਾਲ ਤੋਂ ਵੱਧ ਹੈ।

    ਸੁੱਕੀ ਅਤੇ ਤਿੜਕੀ ਹੋਈ ਚਮੜੀ ਦੇ ਨਾਲ ਲੱਤਾਂ

    ਇਹ ਥਾਇਰਾਇਡ ਗਲੈਂਡ (ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਵਿੰਡਪਾਈਪ ਦੇ ਨੇੜੇ ਦੀਆਂ ਗ੍ਰੰਥੀਆਂ) ਦੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਦਾ ਸੰਕੇਤ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਜਦੋਂ ਪੈਰਾਂ ਵਿੱਚ ਨਮੀ ਦਾ ਧਿਆਨ ਰੱਖਣਾ ਬੇਕਾਰ ਹੈ।  ਜਦੋਂ ਥਾਇਰਾਇਡ ਗਲੈਂਡ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਸਮੱਸਿਆ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਥਾਇਰਾਇਡ ਹਾਰਮੋਨ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਅਸਮਰੱਥ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਜੋ ਮੈਟਾਬੌਲਿਕ ਰੇਟ, ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ, ਮਾਸਪੇਸ਼ੀਆਂ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਅਤੇ ਨਰਵਸ ਸਿਸਟਮ ਲਈ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਹਨ।  ਇੱਕ ਡਾਕਟਰੀ ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਥਾਈ ਰਾਈਡ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ, ਚਮੜੀ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਖੁਸ਼ਕ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਪੈਰਾਂ ਦੀ ਚਮੜੀ ਫਟਣ ਲੱਗਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ ਨਾ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਡਾਕਟਰ ਨੂੰ ਮਿਲਣਾ ਹੀ ਲਾਭਦਾਇਕ ਹੈ।

    ਹੱਥਾਂ ਵਿੱਚ ਪਸੀਨਾ

    ਹੱਥਾਂ ‘ਤੇ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪਸੀਨਾ ਆਉਣ ਨਾਲ ਥਾਇਰਾਇਡ ਦੀ ਬੀਮਾਰੀ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਨਾਲ ਹੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪਸੀਨਾ ਆਉਣਾ, ਜਿਸ ਵਿਚ ਪਸੀਨੇ ਦੀਆਂ ਗ੍ਰੰਥੀਆਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸਰਗਰਮ ਹੋ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ।  ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਇਹ ਸਮੱਸਿਆ ਸਰੀਰ ਦੇ ਇੱਕ ਜਾਂ ਦੋ ਹਿੱਸਿਆਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਕੱਛਾਂ, ਹਥੇਲੀਆਂ ਜਾਂ ਪੈਰਾਂ ਵਿੱਚ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।  ਡਾਕਟਰ ਇਸ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇਲਾਜ ਲਿਖ ਸਕਦੇ ਹਨ।

    ਕਾਲੇ ਗੰਢ ਜਾਂ ਮੋਲਸ

    ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ, ਬਹੁਤ ਹੀ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਕਾਲੇ ਤਿਲ ਜਾਂ ਝੁਰੜੀਆਂ ਚਮੜੀ ਦੇ ਕੈਂਸਰ ਦੀ ਨਿਸ਼ਾਨੀ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਇਹ ਛਾਤੀ ਦੇ ਕੈਂਸਰ, ਬਲੈਡਰ ਅਤੇ ਗੁਰਦੇ ਦੇ ਕੈਂਸਰ ਦੇ ਜੋਖਮ ਨੂੰ ਵੀ ਵਧਾਉਂਦੇ ਹਨ।  ਮਾਹਿਰਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਅਜਿਹੇ ਘਾਤਕ ਕੈਂਸਰਾਂ ਤੋਂ ਬਚਣ ਲਈ ਧੁੱਪ ਵਿਚ ਘੱਟ ਸੈਰ ਕਰਨਾ, ਸਰਗਰਮ ਰਹਿਣਾ, ਸਿਹਤਮੰਦ ਖੁਰਾਕ ਅਤੇ ਸ਼ਰਾਬ ਤੋਂ ਦੂਰ ਰਹਿਣਾ ਬਹੁਤ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ।ਹੋਰ ਸਵਾਲਾਂ ਅਤੇ ਜਵਾਬਾਂ ਲਈ ਨੂਰ ਹੈਲਥ ਲਾਈਫ ਨਾਲ ਈਮੇਲ ਅਤੇ ਕੈਨ ‘ਤੇ ਸੰਪਰਕ ਕਰੋ।  noormedlife@gmail.com

Leave a Comment

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s