शरीराच्या वेगवेगळ्या भागांवर पुरळ वेगवेगळ्या रोगांचे संकेत देते.

Noor Health Life


                                                             आपल्या शरीरावर मुरुम येण्याची प्रक्रिया नैसर्गिक आहे परंतु जर ते एखाद्या विशिष्ट भागावर जास्त होऊ लागले तर ते रोग दर्शवतात.

    मान

    या भागावर मुरुम दिसल्यास, हे अधिवृक्क ग्रंथींना नुकसान झाल्याचे लक्षण आहे.

    खांदा

    जास्त कामाचा दबाव आणि तणावामुळे देखील शरीराच्या या भागावर पुरळ उठू शकते. हे देखील कमकुवत रोगप्रतिकारक शक्तीचे लक्षण आहे त्यामुळे काळजी करू नका आणि शांत राहा.

   नूर हेल्थ जिंदगी तुमच्याकडून आणि नूर हेल्थ जिंदगी सोबत उत्तम डॉक्टर्स मिळवण्याचा प्रयत्न करत आहे.  सर्जन  सल्लागार.  प्राध्यापक.  काम नूर हेल्थ लाइफ गरीबांना मदत करते आणि आम्ही तुम्हाला विनंती करतो की या कामात सहभागी व्हा आणि नूर हेल्थ लाइफला पाठिंबा द्या.  पुढे वाचा.

    छाती

    जर छातीवर पुरळ दिसली तर याचा अर्थ तुमची पचनसंस्था नीट काम करत नाही आणि तुम्हाला तुमचा आहार बदलावा लागेल.

    आर्म

    पुरळ येण्याचे कारण म्हणजे जीवनसत्त्वांची कमतरता. याचा अर्थ असा नाही की तुम्ही व्हिटॅमिन सप्लिमेंट्स घेणे सुरू केले पाहिजे, परंतु आहाराद्वारे कमतरता भरून काढा.

    पोट

    याचे कारण म्हणजे शरीरातील साखरेचे प्रमाण वाढणे.त्यामुळे जास्त साखर आणि ब्रेडचा वापर करू नका, तर भाज्या आणि फळांमध्ये समाधानी राहा.

    पायांच्या वर आणि धड खाली

    जर तुम्ही तुमच्या त्वचेला शोभत नाही असा साबण वापरत असाल तर या भागावर पुरळ उठतात, त्यामुळे तुमचा साबण तपासा.त्याचे दुसरे कारण त्वचेचा संसर्ग असू शकतो.

    कंबरेचा वरचा आणि मधला भाग

    जर तुम्हाला पुरेशी झोप मिळत नसेल तर या ठिकाणी मुरुम दिसू लागतात, त्याचप्रमाणे तुम्ही कॅलरी युक्त पदार्थांचे सेवन करत आहात.

    चौकले

    पुरळ येण्याचे कारण देखील एक पचन समस्या आहे.हे देखील सूचित करते की तुम्ही चांगला आहार घेत नाही आहात.  मुरुमांची कारणे आणि उपचार.

   अनेकदा आपल्याला चेहऱ्यावर मुरुम का येतात हे कळत नाही. दात येण्यामागे काही विशिष्ट कारण नसते पण याची अनेक कारणे असू शकतात. त्यातील काही कारणे आणि त्यांचे उपचार खालीलप्रमाणे आहेत. त्यांच्याबद्दल बोलूया. तुम्हाला सांगतो. काही तपशील.

   संतुलित आहाराचा अभाव आणि शुद्ध कर्बोदकांमधे जास्त प्रमाणात सेवन केल्याने कोणत्याही वयात पुरळ येऊ शकते. संतुलित आहार आणि कमी ग्लायसेमिक इंडेक्स असलेला आहार आवश्यक आहे. संशोधकांचे म्हणणे आहे की रक्तातील इन्सुलिनचे प्रमाण जास्त असल्यास अतिरिक्त तेलाची निर्मिती होऊ शकते. आणि दाहक follicles. तुम्ही देखील तुमचा आहार निरोगी आणि संतुलित करू शकता.

   ब्ल्यू लाईट थेरपी नावाच्या आधुनिक तंत्रज्ञानाचा वापर आज चेहऱ्यावरील पिंपल्स काढण्यासाठी केला जात आहे. हे शक्तिशाली निळे किरण कूपांमधून त्वचेमध्ये प्रवेश करतात आणि बॅक्टेरिया नष्ट करतात. यामुळे त्वचेवर लालसरपणा येऊ शकतो पण ते तात्पुरते आहे, त्यामुळे तुमचे बजेट परवानगी देत ​​असल्यास , ही थेरपी मुरुमांपासून मुक्त होण्यासाठी आणि स्वच्छ त्वचा मिळविण्यासाठी सर्वोत्तम आहे.

   बेंझॉयल पेरोक्साइडच्या तुलनेत अतिशय लोकप्रिय आणि सौम्य चहाच्या झाडाचे तेल सर्व वयोगटातील सर्व प्रकारच्या मुरुमांवर उपचार करण्यासाठी उपयुक्त आहे. चहाच्या झाडाच्या तेलामध्ये नैसर्गिक पूतिनाशक गुणधर्म असतात जे बंद छिद्र आणि त्वचा स्वच्छ करतात. ते पृष्ठभागावरील अतिरिक्त तेल सोडण्यास देखील प्रतिबंधित करते, आणि नैसर्गिकरित्या त्वचेची जळजळ कमी करते. हे तेल अनेक लोशन, फेस वॉश आणि साबणांमध्ये देखील वापरले जाते.

   त्वचा तज्ज्ञ आणि आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, तुमच्या आहारात मीठाचे प्रमाण कमी करा. नूर हेल्थ लाइफ म्हणते की मुरुमांचे एक प्रमुख कारण म्हणजे जास्त प्रमाणात सोडियमचे सेवन. बाहेर जेवताना विशेष काळजी घ्या. त्यापेक्षा कमी प्रमाणात सेवन करणे तुमच्यासाठी चांगले राहील. दररोज 1500 मिग्रॅ सोडियम.

   तणावाचा संप्रेरकांच्या कार्यक्षमतेवर नकारात्मक परिणाम होतो. तणावाचा त्वचेवर थेट परिणाम होत नाही पण जेव्हा तुम्ही चिंताग्रस्त असता तेव्हा तुमच्या त्वचेवर पिंपल्स दिसतात. वाढल्याने शरीरातील तेल स्राव करणाऱ्या ग्रंथींवरही परिणाम होतो. ध्यान, व्यायाम किंवा इतर कोणतेही तणाव कमी करण्यासाठी पद्धत वापरली जाऊ शकते ज्यामुळे तुमची मानसिक स्थिती शांत होऊ शकते.

   उत्तम परिणामांसाठी, तुमच्या आहारात आणि जीवनशैलीत योग्य बदल करून चांगल्या त्वचारोगतज्ज्ञांचा सल्ला घेणे महत्त्वाचे आहे. त्वचेवर दिसणारे रोग.

   काही रोगांची पहिली चिन्हे त्वचेवर दिसतात.

   त्वचा हा मानवी शरीराचा सर्वात मोठा अवयव आहे पण तुम्हाला हे माहित आहे का की ते देखील रोगांचा अंदाज लावते?

   होय, काही रोगांची पहिली चिन्हे त्वचेवर दिसतात.

   परंतु त्वचेवर विविध रोगांबद्दल दिसून येणारी लक्षणे तुम्हाला माहिती आहेत का?

   برص

   बर्सायटिस ही मासे खाल्ल्यानंतर दूध पिण्याची प्रतिक्रिया असते असे सामान्यतः मानले जाते, परंतु वैद्यकीय शास्त्र हे नाकारते. खरेतर, जेव्हा त्वचा त्याच्या नैसर्गिकतेच्या संपर्कात येते तेव्हा रंगद्रव्य पेशी विशिष्ट रंगद्रव्ययुक्त पदार्थ तयार करणे थांबवतात. दृश्यमान पांढरे डाग दिसणे. त्वचेवर हा खरं तर शरीराच्या रोगप्रतिकारक यंत्रणेद्वारे त्वचेच्या पेशींवर झालेला हल्ला आहे, जो त्वचेला रंग देणारा रंगद्रव्य मेलेनिनवर असतो. हे थायरॉईड रोगासारख्या स्वयंप्रतिकार रोगांचे लक्षण देखील असू शकते.

   त्वचेची जळजळ

   त्वचेवर कोरडे, खाज सुटणे आणि लाल ठिपके सामान्यतः मान किंवा कोपरांजवळ दिसतात. हा एक अतिशय सामान्य त्वचा रोग आहे जो मुले आणि प्रौढ दोघांनाही प्रभावित करू शकतो, परंतु हे मानसिक आरोग्य समस्यांचे लक्षण देखील असू शकते.  यूएस अभ्यासानुसार, नैराश्य किंवा तणाव असलेल्या लोकांना हा आजार लवकर होण्याची शक्यता असते, परंतु त्वचारोगावर उपचार केल्याने मानसिक आरोग्य देखील सुधारते.

   खुल्या जखमा

   दीर्घकाळापर्यंत उच्च रक्तातील साखरेमुळे रक्त परिसंचरण प्रभावित होते आणि मज्जातंतूंना नुकसान होते, शरीराच्या जखमा बरे करण्याच्या क्षमतेवर परिणाम होतो, विशेषत: पायांमध्ये, ज्यामुळे मधुमेह होऊ शकतो. याला फिस्टुला देखील म्हणतात.

   सोरायसिस

   या त्वचारोगात त्वचेवर सालं येतात आणि खाज सुटते, पण ते काही गंभीर वैद्यकीय समस्यांकडेही लक्ष वेधतात.  वैद्यकीय तज्ज्ञांच्या म्हणण्यानुसार, ही स्थिती असलेल्या लोकांना हृदयविकाराचा धोका 58% जास्त असतो आणि पक्षाघाताचा धोका 43% जास्त असतो.  तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की सोरायसिस आणि रक्तवाहिन्यांमधील रक्ताच्या गुठळ्या जळजळ झाल्यामुळे होतात आणि ही गोष्ट दोघांना जोडते.

   गुलाबी धान्य किंवा एकसमान

   या रोगामुळे त्वचा लाल होते आणि गुलाबी पुरळ उठतात, बहुतेक लोक त्यावर उपचार करत नाहीत कारण ते ते हानिकारक मानत नाहीत, परंतु एका नवीन अभ्यासात असे दिसून आले आहे की या स्थितीमुळे स्त्रियांमध्ये स्मृतिभ्रंश होण्याचा धोका 28% वाढतो. विशेषतः जर वय 50 किंवा 60 वर्षांपेक्षा जास्त आहे.

   कोरड्या आणि वेडसर त्वचेसह पाय

   हे थायरॉईड ग्रंथीच्या समस्यांचे लक्षण असू शकते (विशेषतः विंडपाइपजवळील ग्रंथी), विशेषत: जेव्हा पायांमधील ओलावा काळजी घेणे निरुपयोगी असते.  जेव्हा थायरॉईड ग्रंथीमध्ये समस्या असते तेव्हा ते थायरॉईड संप्रेरक तयार करू शकत नाही जे चयापचय दर, रक्तदाब, स्नायूंचा विकास आणि मज्जासंस्थेसाठी कार्य करतात.  वैद्यकीय अभ्यासानुसार, थाई राइडच्या समस्यांमुळे त्वचा अत्यंत कोरडी होते, विशेषत: पायांची त्वचा तडे जाऊ लागते आणि जर स्थिती सुधारली नाही तरच डॉक्टरांना भेटणे फायदेशीर ठरते.

   हातात घाम येतो

   हातावर जास्त घाम आल्याने थायरॉईड रोग होऊ शकतो तसेच जास्त घाम येणे, ज्यामध्ये घामाच्या ग्रंथी अधिक सक्रिय होतात.  बहुतेक लोकांना ही समस्या काखे, तळवे किंवा पाय यांसारख्या शरीराच्या एक किंवा दोन भागात जाणवते.  डॉक्टर त्याची तपासणी करू शकतात आणि उपचार लिहून देऊ शकतात.

   काळ्या गुठळ्या किंवा तीळ

   सर्वसाधारणपणे, अतिशय ठळक काळे तिळ किंवा अडथळे हे त्वचेच्या कर्करोगाचे लक्षण असू शकतात, तर ते स्तनाचा कर्करोग, मूत्राशय आणि मूत्रपिंडाच्या कर्करोगाचा धोका देखील वाढवतात.  तज्ज्ञांच्या मते, अशा प्राणघातक कॅन्सरपासून बचाव करण्यासाठी उन्हात कमी चालणे, सक्रिय राहणे, सकस आहार आणि दारूपासून दूर राहणे आवश्यक आहे. अधिक प्रश्न आणि उत्तरांसाठी नूर हेल्थ लाइफशी ईमेल आणि कॅनवर संपर्क साधा.  noormedlife@gmail.com

Leave a Comment

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s